What's new
Visa du lịch lần 1 mà xin được 6 tháng thì Visa lần 2 xin 2 năm có vấn đề gì không các bác? Cần chứng minh gì nhiều không ạ?
Em thật ra cũng không có ý định đi UK nữa mà chỉ transit qua trên đường sang Mỹ. Vé Hanoi-London em được free do đổi airmiles, nếu lấy visa transit thì lần về lại phải xin nên em tính xin 2 năm luôn, tiện thể nếu mà vé rẻ thì lại sang UK chơi trong thời gian ở Mỹ :))

Cho mình hỏi là không cần công chứng tư pháp thì các giấy tờ bằng tiếng Việt thì mình tự dịch được à bạn? Xong mang bản gốc cho họ scan à bạn. Thanks bạn

Chỉ có 1 quy trình mới là họ scan toàn bộ giấy tờ rồi trả lại mình các giấy tờ nộp, họ dùng bản scan thôi, còn các quy định khác không thay đổi.
Như vậy, phần khách hàng: in và đọc kỹ, nộp theo hồ sơ bản check và quy định mới (gần 10 trang) về quy trình scan: 1. Tháo rời tất cả các giấy tờ, không ghim; tất cả các giấy tờ phải được format trên khổ giấy A4 2. Sắp xếp thứ tự các giấy tờ theo trình tự của check list. Theo đó, các giấy tờ không phải A4 và không là tờ rời, bắt buộc phải photo rời ra thành từng tờ A4 (ví dụ hộ khẩu, CMND, Hộ chiếu, sổ đỏ, sổ Tiết kiệm...).

Còn việc có công chứng dịch hay không thì tôi không biết nhưng chắc chắn các giấy tờ quan trọng như sổ hộ khẩu; khai sinh nên đi dịch Công ty cũng OK hoặc dịch công chứng càng tốt.

Các giấy tờ khác nên cố gắng dùng bản song ngữ hay Eng thì đỡ giấy tờ (sao kê ngân hàng, xác nhận thu nhập, giấy nghỉ phép, lịch trình...), giấy nào đơn giản và không quan trọng thì tự dịch tự ký bên dưới là OK.

VFS họ chỉ nhận hồ sơ theo dịch vụ, làm sinh trắc và scan giấy tờ, họ không có trách nhiệm và không trả lời các vấn đề về thủ tục khác, do vậy ai nộp hồ sơ thì tự bảo đảm giấy tờ đúng quy định thôi.

Cho mình hỏi là không cần công chứng tư pháp thì các giấy tờ bằng tiếng Việt thì mình tự dịch được à bạn? Xong mang bản gốc cho họ scan à bạn. Thanks bạn

bác kimvanchinh trả lời kĩ rồi đó bạn, mình có hỏi thì họ nói có thể dịch công ty k bắt buộc phải dịch công chứng đóng giáp lai các trang vì người ta có thể scan bản gốc sau đó scan bản dịch, nhưng nếu có thể dịch công chứng tư pháp thì độ tin cậy cũng sẽ cao hơn, mình k nghe nói gì vấn đề tự dịch cả mình cũng k hỏi nên thiết nghĩ ít nhất nên có mộc công ty cho yên tâm

Mình vừa nộp visa UK tuần trước, có một số thay đổi như sau:
1. Xếp hồ sơ theo barcode. Quy định tại đây https://www.vfsglobal.co.uk/vietnam/pdf/Scanning-Process-Document.pdf.
Mình hoàn toàn không biết do đặt lịch hẹn từ gần 3 tuần trước nên không vào lại page của VFS để xem nữa. Và khi đã ở đó nộp hồ sơ rồi, thì mất 370k tiền xếp hồ sơ :(. Hôm mình đến nộp hồ sơ thì thấy ngay cả các bạn đi làm dịch vụ cho khách cũng không biết việc này, KQ là khách lúc vào nộp vẫn tốn tiền xếp hồ sơ.

2. Trên trang khai thông tin visa UK có ghi rõ là nộp 1 bản gốc + 1 bản copy kèm theo, mình làm như vậy. Nhưng sau đó đến VFS mới biết là không cần bản photo, chỉ nộp bản gốc và họ sẽ trả bản gốc này vào ngày làm việc sau đó. Tùy mình chọn tự đến lấy hoặc họ gửi chuyển phát nhanh. Vật nên nếu đi cả UK và Schengen thì m nghĩ nên xin UK trước, xong lấy lại nguyên bộ nộp Schengen cho đỡ tốn tiền chuẩn bị hồ sơ.

3. Chắc giờ đang hè nên thời gian xét duyệt visa khá lâu. Lúc m đi nộp thấy 1 anh làm visa dạng khẩn, nhưng chờ 10 ngày rồi chưa thấy thông tin gì nên đến hỏi.

4. Hệ thống thông báo qua tin nhắn đã hỏng, nên không đăng ký được dịch vụ này. Tóm lại muốn biết gì cứ phải lên VFS hỏi, mình thấy việc này quá tốn thời gian nên cứ bình tĩnh ở nhà chờ đợi vậy ạ.

Em thêm một vài thông tin cho các bác đến nộp hồ sơ.

Mình vừa nộp hồ sơ xin visa ngày 19/06 thì được các bạn báo là phải làm cái barcode. Mình đã chi trả cho dịch vụ này. Các bạn đồng thời báo từ 01/06/2018 thì Approval Center sẽ dời về Ấn Độ nên mình nghĩ thời gian sẽ bị dài ra. 19.06 cùng ngày thì nhận được tin nhắn từ TCLSMS là "application was forwarded to UKVI on 6/19/2018"

Bộ hồ sơ thì mình nộp bản sao công chứng cho hợp đồng lao động (do mình có song ngữ). Chỉ dịch thuật giấy kết hôn, CMND, Hộ Khẩu thôi. Thư mời thì mình nộp bản sao chứ không có bản chính.

Hôm nay là 03/07 rồi mà mình vẫn không nhận được email thông báo là Decision is made gì hết. Check tren website processing time thì họ nói within 10days ....

Có bạn nào đã nhận được email đó thì share cho mình xem với

Mình đi theo dạng Family visit. 2 năm trước thì mình nộp với Bangkok rất nhanh. Đợt này lâu quá mình cũng sốt ruột. vì lâu quá thì quay qua visa Châu Âu phải xin lại toàn bộ xác nhận ngân hàng và các thứ khác.

có bạn nào nộp cùng thời gian mình không?

Mình vừa nộp hồ sơ xin visa ngày 19/06 thì được các bạn báo là phải làm cái barcode. Mình đã chi trả cho dịch vụ này. Các bạn đồng thời báo từ 01/06/2018 thì Approval Center sẽ dời về Ấn Độ nên mình nghĩ thời gian sẽ bị dài ra. 19.06 cùng ngày thì nhận được tin nhắn từ TCLSMS là "application was forwarded to UKVI on 6/19/2018"

Bộ hồ sơ thì mình nộp bản sao công chứng cho hợp đồng lao động (do mình có song ngữ). Chỉ dịch thuật giấy kết hôn, CMND, Hộ Khẩu thôi. Thư mời thì mình nộp bản sao chứ không có bản chính.

Hôm nay là 03/07 rồi mà mình vẫn không nhận được email thông báo là Decision is made gì hết. Check tren website processing time thì họ nói within 10days ....

Mình đi theo dạng Family visit. 2 năm trước thì mình nộp với Bangkok rất nhanh. Đợt này lâu quá mình cũng sốt ruột. vì lâu quá thì quay qua visa Châu Âu phải xin lại toàn bộ xác nhận ngân hàng và các thứ khác.

Tôi nộp 18-6 mà vẫn chưa có tin gì. Hôm nộp họ nói là phải chờ 12-14 ngày làm việc. Sáng nay hỏi VFS HN các cháu nói có người 3 tuần mới nhận kết quả bác. Công nhận visa UK đợt này xét lâu quá.

Cho mình hỏi 1 chút là đặt lịch nộp hồ sơ có lâu không các bạn? Vì hiện giờ mình đang đi dịch công chứng hồ sơ và đang chờ sếp ký duyệt giấy phép mình muốn chờ đủ hồ sơ rồi mới đặt lịch nhưng nếu như book lịch phải vài tuần mới tới lượt thì chắc phải book luôn ko thì ko kịp vì mình định đi cuối tháng 8. Thanks

Cho mình hỏi 1 chút là đặt lịch nộp hồ sơ có lâu không các bạn? Vì hiện giờ mình đang đi dịch công chứng hồ sơ và đang chờ sếp ký duyệt giấy phép mình muốn chờ đủ hồ sơ rồi mới đặt lịch nhưng nếu như book lịch phải vài tuần mới tới lượt thì chắc phải book luôn ko thì ko kịp vì mình định đi cuối tháng 8. Thanks

c cứ hoàn thành đơn cấp visa rồi nhấn submit là sẽ ra lịch trống, khi nhấn submit thì thông tin trên đơn cấp visa sẽ k thể sửa đổi được nữa còn lúc đó muốn đặt lịch hẹn luôn hoặc từ từ đặt cũng được

1) Các bác cho hỏi nộp hồ sơ tourism thì bao lâu có kết quả (thực tế), mình hỏi vì thấy vì lý thuyết ghi là 3 tuần.
2) Bình thường thời hạn được 3 tháng hay mấy tháng?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,147
Latest member
inhopgiaymem
Back