What's new

Vòng quanh châu Á 10/6-25/9/2011, tìm bạn đồng hành + mong nhận góp ý về hành trình

Vòng quanh châu Á 10/6-25/9/2011, tìm bạn đồng hành + mong nhận góp ý về hành trình

Chào mọi người, mình là con gái nữ 8x đời gần cuối :D Tháng 6 này mình quyết định nghỉ việc và đi lòng vòng châu Á (chủ yếu SEA, thêm Japan, Korea) trong khoảng 3 tháng rưỡi. Đầu tháng 6 mình có chút việc ở Hà Nội nên ít nhất sẽ phải ở HN hết ngày 5/6/2011. Sau đó thì mình có thể xuất phát bất cứ lúc nào và sẽ phải trở về khoảng cuối tháng 9.

Lịch trình của mình chủ yếu đi đường bộ overland, train, bus :D chỉ bay những chặng không thể overland mà thôi. Đi SEA thì rất dễ đi đường bộ. SEA thì mình cũng đi đc một số nước rồi (Laos, Thailand, Philippines, Malaysia, Singapore etc..) nhưng một số mình đi chỉ lướt lướt nên đợt này quyết tâm đi luôn.

Mình biết đây là chuyến đi dài ngày, nó đòi hỏi phải có tinh thần thép, khả năng chịu đựng và sức khỏe tốt. Khi đi ngắn ngày, bạn không thấy nhớ nhà như khi đi dài ngày thế này (nhiều lúc chỉ muốn trở về nhà kềnh kang ^^), ngoài ra đây là đi phượt nên thành ra cường độ đi lại + sự chịu đựng rất nhiều: ngủ đêm trên bus/train, trekking/hiking. Tuy nhiên quan điểm của mình là đi phượt chứ không phải đi hành xác nên thành ra mình vẫn muốn có những kỉ niệm đẹp nhất, không vì tiết kiệm quá mà cả chuyến đi trở thành ác mộng. Thi thoảng mình vẫn muốn được ở khách sạn rẻ mà đẹp (gọi là good deal :D), ăn nhà hàng (ở những nơi rẻ rẻ như Myanmar, Laos :D). Nhưng chủ yếu vẫn là ở youth hostels, guest houses, dorms, ăn street food hay hawkers ^^

Có lẽ lịch trình này hơi nặng đô, bạn nào cùng chí hướng thì liên lạc với mình nhé, nick Y! tivoli208

Còn đây là lịch trình cơ bản

Từ Hà Nội đi Laos (7 days) - Thailand (10 days) - Myanmar (10 days) - (Thailand) - India (21 days) - (Hongkong/Macau) (2 days) - China (21 days) - Japan (14 days) - Korea (10 days) - Indonesia (10 days) - Cambodia (10 days)

Với lịch trình như trên thì khoảng 115 ngày. Trong quá trình lên lịch đi chi tiết mình sẽ rút bớt lại những chỗ không cần thiết hoặc kéo dài thêm ở một số nơi để số ngày giảm còn khoảng 105 - 110 ngày

Chi phí tạm tính như sau (đây là chi phí trung bình thôi, có những nơi chi phí sẽ rẻ hơn nhiều):
Japan: 80$/ngày x 14 ngày (chưa tính JP Rail Pass) = 1,120$
Korea: 50$/ngày x 10 ngày = 500$
SEA & China: 25$/ngày x 91 ngày = 2,275$
(chưa kể một số chặng bay phải book vé trước như: BKK - YGN khứ hồi, bay nội địa Myanmar, India - HKK, China - Japan, Korea - Indonesia, Indonesia - Cambodia, tàu nội địa China, vé JP Railway Pass, tiền book ks/hostels etc.)
Lệ phí xin visa (dưới đây là một số nước mình biết):
- China: 60$ (qua dịch vụ mất thêm 2$)
- Myanmar: 20$
- Hongkong: 53$ (Macau đã bắt người Việt phải xin visa từ trước, kô on arrival đc nữa) - HK & Macau có thể sẽ bỏ qua.
- Japan: 570K (kô biết phải kô?)
- Korea: 30$ (hình như cái này phải qua dịch vụ để có giấy mời)
- India: 78$
- Cambodia, Thailand, Laos, Indonesia: miễn visa

Ngoài ra còn chi phí bảo hiểm, làm thẻ sinh viên quốc tế etc...

Nói chung roughly cả chuyến này khoảng 4,500 - 5,000$ (khoảng 1,500$/tháng). Đấy là mình tính rất dư dả để đề phòng bị thiếu tiền này nọ. Còn khi lên kế hoạch chi tiết rồi mình nghĩ sẽ rẻ hơn, và nhất là nếu có bạn để share chung ^^

Đồ đạc cần chuẩn bị trước khi đi và làm thế nào để pack cho chuyến đi dài ngày như thế này thì lần sau có thời gian hơn mình sẽ viết nhé. Hi vọng tìm được "đồng minh". :help

Re: Vòng quanh châu Á 10/6-25/9/2011, tìm bạn đồng hành + mong nhận góp ý về hành trì

Mỉnh cũng nghĩ giống như bạn homeless .. Đi khoảng 3 tuần là muốn về nhà, vài 3 tháng nữa lại vác ba lô đi tiếp chứ đi một lèo 3 tháng mà lịch trình kín như thế này thì chỉ vài tuần đầu còn thấy thích, vài tuần sau sẽ cảm thấy mệt mỏi (vì ăn ngủ, đi lại đều không điều độ như hàng ngày) và bắt đầu chán (đặc biệt là nếu đi một hai người thôi).

Re: Vòng quanh châu Á 10/6-25/9/2011, tìm bạn đồng hành + mong nhận góp ý về hành trì

Muốn đi để... tiện làm quen với con gái 8x đời gần cuối như mình (con trai đời gần cuối ;))) nhưng nhà nghèo không đi được :)) Chúc chuyến đi thành công và ngóng hành trình của bạn ;)

Hì hì, Tây nó toàn đi 1 mình hoặc 2 mình thôi, chứ ít khi nào đi kiểu group như người Việt cả .... Hành trình của bạn quả là đáng nể. Mình là 8x giữa mà chưa dám đi như bạn. Chúc bạn chuyến đi thành công !!!

Mấy ngày vừa rồi mình bận quá, chưa lên lịch trình đi Ấn Độ và Indonesia đc. Mình đang khá phân vân với Indonesia vì đây cũng là 1 nc khá rộng lớn nên nếu chỉ đi 10 ngày e rằng mình chỉ đi đc Bali + Lombok là hết. Mình đang định để dành Indo cho một dịp khác và san sẻ thời gian còn lại cho những địa danh còn lại.

Cảm ơn mọi người đã quan tâm đến topic và động viên mình.

Kế hoạch rất hay, tuy nhiên khó tìm đc bạn đồng hành
Mình mà xin nghỉ việc được thì sẽ đi với bạn.
Hoặc bạn để đến năm sau thì mình sẽ chắc đi đc hơn
Trong thời gian đó bạn cố gắng nghiên cứu kỹ hơn nữa các điểm đến thì tốt, thí dụ nên đi cả Nepal , Bhutan nữa

Chào bạn,
Mình cũng dự đoán trước là sẽ khó tìm được bạn đồng hành. Thực sự thì mình cũng không hi vọng sẽ tìm được bạn đồng hành (tuy nhiên hiện giờ đã có 2 bạn pm cho mình ngỏ ý muốn tham gia), chỉ mong nhận được góp ý về hành trình và kinh nghiệm thôi. Trong số danh sách các nước trên mình sợ nhất thân nữ một mình lang thang ở Ấn Độ thôi, các nước còn lại thì mình không lo lắng lắm.
Mình cũng muốn kéo dài thời gian ở Trung Quốc hơn để có thể đi Nepal hoặc Tibet, mình sẽ suy nghĩ thêm về đề nghị của bạn. Tuy nhiên mình không thể lùi tới năm sau nữa. Năm sau nữa mình đã có kế hoạch cho một châu lục khác. Nếu có duyên hẹn bạn vào năm tới vậy ^^

Hố hố, bác cũng định bon chen chuyến này ư=)). Phần lớn những nơi ở đây bác đi rồi còn gì. Với lại oánh du kích, năm vài chuyến thì cũng chả mấy nả đâu bác.

Với lại đi một mình dài ngày quá có một cái ốm (là cái homesick) và nhiều cái chán. Cái khó vượt qua nhất là chán đi, không muốn đi nữa. Giống như bình nước đầy í, chả thể nạp thêm được tí thông tin cảm xúc nào và quên rất nhiều thứ.

Trên đường độc hành, em cũng gặp nhiều bạn đi cả năm trời í. Nhưng các bạn không đi liên tục. Đến một chỗ, ở lại, kiếm việc làm thêm vài tháng sau đó đi tiếp. Đi chơi cũng mệt chả kém đi cầy:)).

Có lẽ bạn này hợ với bạn Backpackervn

Mình nghĩ rằng chuyến đi lần này kô chỉ đơn giản là hành trình mà còn là thử thách với bản thân mình. Mục đích du lịch chỉ là một phần thôi, mục đích khám phá thế giới và khám phá bản thân là quan trọng hơn (chẳng phải khi người ta trưởng thành, nhìn rõ thế giới hơn thì cách nhìn, quan điểm sống, sự nhận thức - bao gồm về cả bản thân - đều trở nên đúng đắn và rõ ràng hơn). Nói chung chuyến đi này mình quan niệm học hỏi và rèn luyện bản thân mình nhiều hơn.

Phải công nhận là chuyến đi đòi hỏi phải có sức khỏe tốt và ý chí kiên cường, mình sẽ cố gắng chăm chỉ luyện tập từ giờ đến ngày khởi hành. Cảm ơn bạn!

Mình nghĩ rằng chuyến đi lần này kô chỉ đơn giản là hành trình mà còn là thử thách với bản thân mình. Mục đích du lịch chỉ là một phần thôi, mục đích khám phá thế giới và khám phá bản thân là quan trọng hơn (chẳng phải khi người ta trưởng thành, nhìn rõ thế giới hơn thì cách nhìn, quan điểm sống, sự nhận thức - bao gồm về cả bản thân - đều trở nên đúng đắn và rõ ràng hơn). Nói chung chuyến đi này mình quan niệm học hỏi và rèn luyện bản thân mình nhiều hơn.

Phải công nhận là chuyến đi đòi hỏi phải có sức khỏe tốt và ý chí kiên cường, mình sẽ cố gắng chăm chỉ luyện tập từ giờ đến ngày khởi hành. Cảm ơn bạn!

Nói đi phải nói lại cho nó chuẩn. Hai mươi năm trước í, khi bằng tuổi bạn bây giờ mình thật còn chưa đi đâu quá nơi mình sinh ra. Giờ thì bạn đầy bản lĩnh và cũng có rất nhiều tiền nữa. Mà cái này mới là quan trọng chứ như mình, thật còn chả có xu nào dính túi, chỉ nghĩ có chỗ nào cầy cuốc được thì cắm mặt xuống, làm gì có nhiều tiền thế mà đi chơi trong nước, đừng nói ngoài nước.

Giờ thì tiền bạn có, thời gian bạn có, sức khỏe bạn có (vì mới hơn 20 tí mà)... những cái còn lại này nọ chỉ là thứ vớ vẩn, chỉ thành chuyện với mấy bà già thôi. Vậy còn gì nữa mà không đi.

Tớ thấy khối bạn nữ (Tầu, Nhật, Hàn...) độc hành khắp nơi. Trên từng chặng, nếu để ý bạn cũng tìm được khối bạn đồng hành.

Chúc bạn có các chuyến đi thành công.

Tất cà các nước bạn liệt kê trong lịch trình mình đều đã phượt qua nhưng mỗi nước là một chuyến khác nhau (riêng Trung Quốc là 5 chuyến trong đó có một chuyến cũng ba tuần như của bạn). Mình toàn đi một mình, chỉ trừ Trung Quốc và Ấn Độ là mình có bạn đồng hành (mặc dù không đồng hành hết các chặng).

Ấn Độ là nước đầu tiên mình phượt. Hầu hết các chặng ở Ấn Độ mình đi với các bạn SV quốc tế vì mình sang Ấn Độ thực tập hai tháng, những chặng đấy khá vui và enjoyable. Bombay là thành phố đầu tiên và duy nhất mình tự đi ở Ấn Độ và chỉ trong một cái weekend, mình bị harass 7 lần, chẳng còn enjoy được gì nữa nên sau đấy quyết định sẽ không phượt một mình ở Ấn Độ nữa. Cũng có thể là năm năm trước, mình chưa phượt bao giờ mà lại chọn ngay Bombay để thân gái một mình, yếu mà ra gió :p

Đối với timtam, mỗi chuyến đi là một cơ hội để tìm hiểu thế giới và tìm hiểu bản thân. Đối với mình, mình muốn tìm hiểu trong trạng thái tâm lý và sức khỏe tốt nhất nên thường giới hạn thời gian đi từ ba tuần trở xuống nhưng nếu bạn đã quyết thì timtam chúc bạn thành công.

Nếu đã có visa japan thì không cần xin visa korea, nhưng xin visa japan rất khó nếu tự xin. Có thể bạn có cách lấy visa nào đó dễ dàng mới chắc chắn như vậy

Hichic hành trình ò bạn hoành tráng quá! Chúc u thành công!
:D Thấy mà ghiền
Nhưng không làm phiền
Vì không có tiền
hichic...(NO)

Đây là lịch trình của mình, bạn nào có thể join từng chặng thì hoan nghênh nhé:
8/6 - 15/6: Laos
15/6 - 18/6: Bắc Thái
18/6 - 4/7: Ấn Độ
4/7 - 16/7: Myanmar
16/7 - 8/8: Trung Quốc
8/8 - 14/8: Bắc Triều Tiên
14/8 - 20/8: Nam Thái
20/8 - 31/8: Cambodia
31/8 - 2/9: Saigon
2/9 - 12/9: Korea

Hiện giờ mình đang phân vân có nên đi Nhật Bản không vì vụ phóng xạ. Nếu đến tầm đó tình hình khá hơn thì có lẽ mình sẽ đi, và vì thế sẽ kéo dài thời gian ở Saigon hơn để xin visa đi Nhật. Vé đi Korea mình sẽ đặt của VN Airlines đi từ Saigon.

Lịch trình chi tiết mọi người xem hộ trang 1. Lịch trình Ấn Độ chưa fixed. Khi nào có mình sẽ post.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back