What's new

[Chia sẻ] Xe đạp: Bắc Kinh -- Hà Nội: Đường về nhà

Đầu tiên em xin gửi lời chào thân thương nhất đến các bác:D. Em có vấn đề này muốn nhờ các bác tư vấn giúp
-Em đang có nhu cầu tìm một chiếc xe địa hình nhằm đi chơi, cũng như thỉnh thoảng lai gấu:D
-Em có vào trang taobao.com tham khảo thi ưng ý con xe này http://item.taobao.com/item.htm?spm=2013.1.w4023-3110204441.7.bnSGCG&id=16568057930
-Vì kinh tế cũng hạn hẹp (tầm 2tr5 đổ lai) , kiến thức xe cung con hạn chế nên chưa dám mua xe đắt tiền. Vậy theo các bác em có nên quất con này ko. Rất mong các bác bớt chút thời gian dạy bảo cho thàng em mau lớn.

Đọc xong phải công nhận là khâm phục nghị lực của bạn và để lấy nghị lực cho chuyến đi XV của mình :) Thank bạn

Hi!
Lâu lắm rồi không vào Phượt, có lẽ là từ sau tết. Mình định ko up nữa vì chuyện cũng mấy tháng rồi, mình để mốc cũng đã lâu, nhưng hnay vào đọc cmt của mọi người, lại thấy... :D
Mình sẽ tranh thủ thời gian trên cty để up nốt ( mới tốt nghiệp ra chuồng rồi, giờ phải làm hảng gõ gõ bàn phím để tỏ ra chăm chỉ), ảnh nhiều lời ít, vì đọc lại, hình như mình lảm nhảm dài dòng quá thì phải.

Tiếp ngày 8 (2/1)
Ăn xong không quên gọi điện cho chủ nhà ngày mai nơi mình sắp đến. Đó là nhà 1 anh người đạo Hồi, khá là tò mò. Đây là Boss cũ của chị Yến Tử. Xách xe đi lượn lờ phố xá, tìm hiệu sách mua tặng 2 bé nhà anh chủ ngày mai.

mua "hẳn" một gói khăn ướt kiếm cái công viên để tắm khô cho em nó ( h nhìn lại áo áo mũ mũ nóng thật)
Đây là cái đền hay cái phủ thờ của Tào Tháo sao sao đó

Cái bọc li lông là sách vs cả bỏng ngô, bữa đó tiêu hết 44 tệ (130k j đó), nghỉ mà, cứ tẹt thôi, dù vượt quá chỉ tiêu :D
Tìm đường về đến quán của Đoàn Tử thì nhận đc đt của đứa bạn người TQ, nó thấy mình up ảnh update liên tuc, nên nó gọi điện không cho mình đi nữa, thân gái dặm trường :D, biểu quay ngay xe về nhà nó ăn tết vs gia đình nó. Khuyên nhủ không được nó mới chốt hạ bảo :"Tao là ng TQ thật, nhưng mà t bảo thật là ng TQ ko phải ai cũng tốt như tao đâu :D, nên mày phải cẩn thận, đi đến đâu là phải nt cho t nơi đến và sdt người đó!!"
Còn mình, dù có chút "ngây thơ" nhưng mình tin vào cái gọi là " ở hiền gặp lành", mình tốt mà :D

Day 9 ( 3/1),Tề Xương--Trụ Mã Điện 130km, nhiệt độ -5 đến 12 độ, chi tiêu 6 tệ
6h đã dậy, tối om, lạnh co quắp vì phòng có lò sưởi nhưng bạn ấy ko thích bật vì sợ khô da >''<, lò mò đánh răng rửa mặt mà ko dám bật điện. Đoàn Tử chỉ kịp khoác vội cái áo choàng tiễn mình ra cửa. Lúc ấy mới để ý bạn ấy mặc mỗi under wear đi ngủ, dã man, mình mặc cả áo khoác quần chấm gót đi ngủ vẫn co ro.
Xuống tầng hầm lấy xe, mò được đường ra đường chính, 6h30, chưa có dấu hiệu j của mặt trời, đèn đường vẫn sáng trưng. Kiếm chỗ ăn sáng, ăn bát cháo có 2 tệ (hơn 6k) mà còn đc tặng thêm bánh bột mì, tranh thủ lân la hỏi đường ra quốc lộ.
Ăn no căng mà vẫn nhấc mông lên được

Nhìn cảnh cứ dần dần hiện ra, thấy ảo ảo, thấy tiếc tiếc cho cái thời đi học ngủ nướng đến 9-10h, ngủ hết luôn buổi sáng ý chứ

Đoạn này cũng ấm rồi, nhiệt độ cũng cao hơn, ko còn dưới 0 nữa nên không còn cảnh nước sông đóng băng, dù cây cũng trụi hết lá.

Đường bê tông bóng loáng, gió rít, tiếng lốp xe lăn, cứ đi theo hàng cây trải dài chẳng nghĩ gì, hoàn toàn thả lỏng, đều đặn 2 tiếng nghỉ 1 lần, trưa dừng lại ăn mì trộn tương đậu phộng. Mình phát hiện độ này ăn mì hơi nhiều, kiểu như lâu lắm chưa đc ăn cơm trắng ý.

cứ cảm tưởng cô chủ hàng làm cho mình xuất to hơn bình thường ( có 4 tệ chứ)
Hôm đó đi 130km nhưng vì xuất phát sớm với cả xuôi gió nên đến 3h mình đã đến tp, 4h thì tìm được đến nơi. Nơi này phần lớn người dân theo đạo hồi, nên có thể thấy rất nhiều kiến trúc như này

Anh chủ nhà ở cùng với Bố mẹ, vợ, cùng 2 con, 1 trai 1 gái. Lúc mình gọi điện, anh ấy ra tận cổng đón. Nhà 3 tầng nhưng khá đơn sơ. Trò chuyện 1 lúc, đợi chị vợ về, chị ấy đưa mình và 2 bé đi nhà tắm tập thể. Lúc đầu nghe không hiểu, hơi ngạc nhiên, sau mới biết nhà anh chị ấy không có nước nóng nên thường đi nhà tắm công cộng. Anh chở chị nhà cùng bé trai đi, lỉnh kỉnh quần áo, dầu gội, sữa tắm, mình với bé gái đi sau. Cũng mấy trăm mét j đó, vừa đi con gái anh cứ kể về chuyện tình yêu ở lớp ( lớp 2 ạ), bạn này viết thư tình cho bạn kia, thằng nhóc này tỏ tình với con bé nọ, đứa nào đứa nào "mê" nhau...lại còn hỏi "Cô có người iêu chưa?", ngại vãi.

2 đứa bé nhà anh chị với cả 1 bé hàng xóm.
Đến nhà tắm công cộng, mới thấy, dù là nhà tắm nữ nhưng hôm nay đc xem hơi nhiều cảnh nóng ( đoạn này ko có ảnh nha, đừng hóng :v). Phòng tắm cả chục người, hơi nước bao phủ, cứ như tiên cảnh với cả "tiên nữ". Thề là ngại, vội vội vàng vàng chạy qua hàng nước để còn thoát thân thì bị chị vợ kéo lại để "kì lưng", chối khéo bảo :“ ngày nào em cũng tắm rồi vs cả em hơi lạnh nên e chuồn trc"...

Last edited:
Trước khi đến, mình đã được chị Yến Tử dặn dò về đạo hồi, không được hỏi j liên quan đến thịt lợn, chú ý chút bla bla. Đây là 1 gia đình 3 thế hệ. Bác trai làm bảo vệ ở khu CN, bác gái ở nhà, chị vợ làm công nhân ở khu CN, còn anh chủ trước làm ăn ở Hán Đan, h về nhà trông con. Buổi tối ăn cơm với cả gia đình, khá nhiều món, mọi người cứ sợ mình ăn không đủ (!!) , ăn không quen, sợ mình làm khách, :D

Đùa, nhất định không để mình động tay vào làm cái j. Lúc ăn cơm bác gái cứ vuốt tóc bảo : sao tóc nó đen thế, bóng thế , hô hô. Chị vợ cởi cả cái áo khoác đang mặc đưa cho mình cho đỡ lạnh vì thấy mình khoác mỗi cái áo gió, ừ mà cũng lạnh thật!

Đều là anh chủ nhà nấu, không ăn xịt lợn nên toàn là thịt dê mí cả thịt bò :v. Mình thấy đa phần đàn ông TQ vào bếp nhiều hơn phụ nữ :D.
Ăn xong, lùa mình lên phòng ko cho rửa bát, chị ấy còn dúi cho mình chai nước, đêm uống cho đỡ khát, rồi còn dặn dò : trong phòng có cái bô, cứ tự nhiên :D ( vì phòng ngủ trên tầng 3, wc ở tầng 1)

4/1/2014: Trụ Mã Điện - Tín Dương : 110km
Sáng ngủ dậy bác gái đã nấu sẵn ấm nước nóng cho mình rửa mặt, lại còn dặn dò anh tiễn mình và đưa mình đi ăn sáng. Trời lạnh, xách đồ xuống chằng chịt rồi bin rịn chia tay.

Bánh bao chiên với cả bánh canh ( cay tê hết lưỡi), ăn xong mới phát hiện rơi đâu cái găng tay, còn đúng 1 chiếc, lạnh cứng tay, hở ra là đỏ, cuốn vội cái khăn vào tay, lên đường.
Anh chủ nhà đi xe điện, áp tải ra tận đường quốc lộ . Cảm động không nói được gì, nói câu cảm ơn cũng ngại, chẳng diễn tả được, mà vẫn nói ra thành lời.
Nhớ lại mấy đứa TQ mình quen hồi đi bụi đời, chúng nó nghe mình bảo dừng chân ở Trụ Mã Điện thì nói đầy ngạc nhiên :" Sao mày lại nghỉ ở đấy?? Mày có biết là dân Hà Nam toàn dân bon chen lừa đảo, mà Trụ Mã Điện (1 thành phố nhỏ trực thuộc tỉnh Hà Nam) là kết tinh của cái bọn đấy, 10 người thì có 9 người lừa đảo..v.v.."
Xét cho cùng, tai nghe ko bằng mắt thấy, hoặc do mình tốt nên gặp được người tốt, hô hô ( tự kỉ nhiều, nên dần sinh thói tự sướng :D

Mà mình cũng bó chiếu vs mình luôn, ngủ 1 mạch đến tận 11h trưa, đến nỗi Đoàn Tử ko dám gọi, sợ mình mệt. Mà đúng là mệt thật, và cũng bởi, giường quá ấm áp vs quyến rũ. À mà nói thêm, nhà bạn ấy nằm ở khu biệt thự phía gần ngoại ô, tối qua về muộn nên ko để ý, h mới thấy đúng là phải gọi biệt thự thật, nhà rộng cỡ gần 200m2, nội thất toàn là gỗ, cái phòng của bạn ý, gấp đôi cái phòng trọ 20m2 trước đây của mình ở Mỹ Đình, haizz.
Bạn ấy cũng chỉ kịp trò chuyện vs mẹ mấy câu đã chuẩn bị thay đồ ra trông quán. Mình ló mặt ra chào hỏi cô ấy 1 câu trc khi đi, mà khổ, cô ấy lại cứ nói tiếng Tế Xương với mình, làm mình cứ "dạ" với "vâng ạ" mãi. Thì mình cũng chỉ đoán nội dung thôi, chứ ko nghe được hết lời cô ấy nói.
Đoàn Tử đưa mình đến cửa hàng của Giant rồi mới ra quán, mình tự đi bảo dưỡng rồi lượn lờ chút. Chuỗi hệ thống của Giant đều là bảo dưỡng miễn phí, nhưng đấy chỉ là lý thuyết, trên thực tế, mình nhờ chú ấy làm cái gì thì chú ấy làm thế, ko thì đưa đồ mình tự nghịch. Thì cũng nhờ chú ấy chỉnh lại cho cái phanh và hệ thống biến tốc, xoay cái tuốc lơ vít vài cái, thế là xong??? Mượn găng tay, tự làm sạch xích xe và tra dầu, xem lại ốc cái gácbaga đằng sau, bơm hơi xe v.v...tạm ổn.
Hôm qua bạn ấy có giới thiệu 1 loại mì ở đây, bảo mình đi ăn thử, mì làm thủ công, nguyên liệu từ bột mì, trang trí thêm vài miếng thịt bò.

Nghe cái chú bên cạnh ngồi ăn, cứ sì soạp, sợi mì cứ gọi là vút 1 cái từ bát mà tọt vào trong họng...aizz, phải nói thói quen ăn uống của ngươi TQ mình ko mê được, ẩm thực TQ rất ok, đẹp mắt và đa dạng, nhưng người ta ăn, cứ cắm mặt vào bát, mà âm thanh thì rất chi là sống động. Không phải là chê hay khó tính, mà chỉ là thấy hơi sỉ nhục ẩm thực tí :(

Nhìn cái bát mì mà thèm quá. Ôi nhớ 1 thời tươi đẹp nhất của cuộc đời. Giờ cũng thường xuyên đi TQ, nhưng mà cũng chẳng có đk và thời gian để đi tìm ăn 1 bát mì này nữa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,080
189,864
Latest member
ceoviva88
Back