What's new

[Tổng hợp] Xuyên Việt Nam - Bắc: ôtô khách, tàu hoả

Hello,

Mình có dịp về VN vào tháng 8 này và sau khi làm song hết công việc gia đình mình còn dư lại 15 ngày. Xin hỏi với 15 ngày này thì mình có thể đi được những nơi đâu, hoặc có tour nào để đi không.

Quê mình ở Miền Tây nên sẽ khởi hành từ đó nếu có thể. Mong được giúp đỡ nhiều.

Xin được cám ơn trước.

Vân

Bạn phải nói rõ là bạn muốn đi theo dạng nào? Luxury hay ăn bờ ở bụi.
Tiêu chí đi du lịch của bạn là lên đèo hay xuống bể ?
Phương tiện di chuyển của bạn là gì và kinh phí như thế nào???

Khi trả lời được các câu hỏi đó và search thêm các từ khóa thì sẽ tìm được nơi đi thôi.

Nhưng mà tớ không chắc gì gọi là đảm bảo bạn đi qua khỏi sân bay Tân Sơn Nhất =)):LL

Đông - Tây - Nam - Bắc chỗ nào cũng có thể đi được trong vòng 15 ngày. Bác phải nõi rõ là bác muốn đi vùng nào của Vn hay những địa danh nào của VN. Nếu có thể bác có thể làm 1 tour xuyên Việt bằng máy bay và đi những địa điểm chính.

Hello,

Mình có dịp về VN vào tháng 8 này và sau khi làm song hết công việc gia đình mình còn dư lại 15 ngày. Xin hỏi với 15 ngày này thì mình có thể đi được những nơi đâu, hoặc có tour nào để đi không.

Quê mình ở Miền Tây nên sẽ khởi hành từ đó nếu có thể. Mong được giúp đỡ nhiều.

Xin được cám ơn trước.

Vân

Bạn đi mấy mình vậy?
15 ngày, cũng khá dài, bạn có 3 loại hình phương tiện chính để di chuyển: máy bay; ô tô; tàu hỏa. Nếu bạn đi cùng nhóm người, kinh tế khá khẩm, bạn có thể booking vé máy bay, thăm các điểm chính. Đất nước VN nhỏ bé, nhưng điểm nào cũng đáng đi. Hành trình đó bạn thăm đầu tiên là Hà Nội. Tháng 8 Hà Nội vào thu rùi, mùi hoa sữa đặc trưng của miền Bắc bây giờ, cũng khá thú vị, từ Hà Nội bạn thăm Sapa, Lào Cai, trở lại bạn có thể thăm Hòa Bình, Mai Châu, Hạ Long, Cát Bà, Ninh Bình. Mình chỉ những điểm chính. và không thể bỏ qua city tour Hà Nội.
Trở vào bạn thăm Quê Bác, Quảng Bình với động Phong Nha, khu gì gì xá của Đặng Thùy Trâm, Quảng Trị, Ngã ba Đồng Lộc ... rồi Huế, Đà Nẵng, Hội An, mong rằng bạn đừng bỏ qua Cù Lao Chàm của Quảng Nam, đó là một điểm khá thú vị.
Rồi dải duyên hải Nam Trung Bộ bây giờ cũng nhiều tuyến điểm mới với vùng đất võ Bình Định, khu Ghềnh Ráng và trại phong Tuy Hòa - một thời Hàn Mặc Tử điều trị tại đây, tất nhiên không thể bỏ qua vùng Tây Nguyên và Đà Lạt, Nha Trang, bạn trở lại Sài Gòn và trở về miền Tây của bạn.
Hoặc cách nữa bạn thăm từ Sài Gòn thẳng tiến ra Bắc. Nhưng bạn muốn chiêm ngưỡng cả đất nước Việt Nam này bằng phương tiện ô tô sẽ rất khó vì hành trình vất vả.
Hoặc ví như nhà bạn có ô tô riêng, bạn sẽ thoải mái hơn.
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ

Tước tiên Vân xin cám ơn các bạn đã góp ý kiến.

Vâng, Vân đã search google trước khi vào đây vì kết quả không như ý vả lại thiết nghĩ các phượt gia ở đây kinh nghiêm phong phú và thực tế hơn.

Vân rời VN từ lúc còn bé nên những gì biết được thì chỉ qua tv, sách, báo và internet thôi nên muốn lợi dụng cơ hội này để biết thêm về quê tổ. Sau khi tìm hiểu (người bạn google) Vân chọn được những đia danh này:

1. Điểm bắt đầu là tới Phú Quốc (An Thới & Dương Đông)
  2. Sau đó bắn tớ Cần Thơ (bến Ninh Kiều & các địa danh lân cân)
  3. Từ Cần Thơ đi xe tới Sài Gòn vào Bến Bạch Đằng lấy tàu tốc hành ra Vũng Tàu để tới Long Hải
  4. Sau khi chơi ở Vũng Tàu song thì tới Đà Lạt (không biết ở đây có gì hấp dẫn mà nghe nói tới nhiều)
  5. Sau Đà Lạt thì sẽ tới Nha Trang (để xem Pearl ở đó như thế nào)
  6. Trên đường từ Nha Trang ra Đà Nẵng thì sẽ ghé Quy Nhơ đốt một nén nhang cho ông họ Hàn
  7. Đà Nẵng thì sẽ thăm những nơi như Hội An hoặc Lăng Cô để ăn sò huyết (không biết còn nơi nào nữa không)
  8. Từ Hội An ra Cố Đô Huế
  9. Huế bay thẳng ra Hà Nội và ghé Hạ Long hoặc thăm các Thạch Động.
  10. Từ Hà Nội về lại Sài Gon giã biệt người thân để về lại bên này đi cầy tiếp
Không biết những nơi ở trên Vân muốn tới có đủ cho 15 ngày không. Và có nên đi trọn gói của công ty du lịch nay là tới từng địa điểm rồi tuor của nơi đó mà đi. Oh Vân có người bạn ngoại quốc đi theo.

Xin các anh chị cho ý kiết. Xin cám ơn trước.

Last edited by a moderator:
Tước tiên Vân xin cám ơn các bạn đã góp ý kiến.

Vâng, Vân đã search google trước khi vào đây vì kết quả không như ý vả lại thiết nghĩ các phượt gia ở đây kinh nghiêm phong phú và thực tế hơn.

Vân rời VN từ lúc còn bé nên những gì biết được thì chỉ qua tv, sách, báo và internet thôi nên muốn lợi dụng cơ hội này để biết thêm về quê tổ. Sau khi tìm hiểu (người bạn google) Vân chọn được những đia danh này:

1. Điểm bắt đầu là tới Phú Quốc (An Thới & Dương Đông)
  2. Sau đó bắn tớ Cần Thơ (bến Ninh Kiều & các địa danh lân cân)
  3. Từ Cần Thơ đi xe tới Sài Gòn vào Bến Bạch Đằng lấy tàu tốc hành ra Vũng Tàu để tới Long Hải
  4. Sau khi chơi ở Vũng Tàu song thì tới Đà Lạt (không biết ở đây có gì hấp dẫn mà nghe nói tới nhiều)
  5. Sau Đà Lạt thì sẽ tới Nha Trang (để xem Pearl ở đó như thế nào)
  6. Trên đường từ Nha Trang ra Đà Nẵng thì sẽ ghé Quy Nhơ đốt một nén nhang cho ông họ Hàn
  7. Đà Nẵng thì sẽ thăm những nơi như Hội An hoặc Lăng Cô để ăn sò huyết (không biết còn nơi nào nữa không)
  8. Từ Hội An ra Cố Đô Huế
  9. Huế bay thẳng ra Hà Nội và ghé Hạ Long hoặc thăm các Thạch Động.
  10. Từ Hà Nội về lại Sài Gon giã biệt người thân để về lại bên này đi cầy tiếp
Không biết những nơi ở trên Vân muốn tới có đủ cho 15 ngày không. Và có nên đi trọn gói của công ty du lịch nay là tới từng địa điểm rồi tuor của nơi đó mà đi. Oh Vân có người bạn ngoại quốc đi theo.

Xin các anh chị cho ý kiết. Xin cám ơn trước.

Bạn viết thế này từ đầu có phải dễ góp ý không :)

Theo mình biết thì không có tour nào đi trọn gói những điểm mà bạn nêu ra ở trên đâu.

1 + 2 Bạn nên chọn cách bay từ TP.HCM ra Phú Quốc sau đó đi tàu cánh ngầm về Rạch Giá và tiếp tục đi ô tô về tham quan Cần Thơ và các điểm lân cận (hoặc đi theo chiều ngược lại cho đỡ mệt) (4 ngày)

3. Từ SG bắt xe tốc hành ra Vũng Tàu chơi 1-2 ngày rồi quay lại SG thì hay hơn là đi thẳng Đà Lạt (không rõ là có xe chạy thẳng không và cũng chả nên đi Vũng Tàu ngay sau khi vừa đi Phú Quốc về ;) (1 ngày)

4+5: Chọn 1 tour SG-Đà Lạt-Nha Trang đi cho khoẻ và lành! (4-5 ngày)

6+7+8: Bay từ SG ra Đà Nẵng khoẻ và nhanh hơn đi ô tô. Có tour ĐN-Huế-Hội An-ĐN 4 ngày, bạn có thể theo tour này nhưng không quay về SG mà bay tiếp ra HN (nếu đi cả Phong Nha - Kẻ Bàng thì thêm 1 ngày nữa).

9 + 10: Tour Hà Nội - Hạ Long rất sẵn (1-2 ngày)

Với lịch trình này thì thời gian 15 ngày là quá khít nên bạn cân nhắc kỹ và lên kế hoạch thật tỉ mỉ, chính xác và có phương án dự phòng thì mới đảm bảo đi hết những điểm dự kiến.

Chúc bạn có một chuyến đi thành công :)

Vân không hiểu rõ câu nói trên của anh. Mong được giải thích

Cám ơn

Ý của tớ là bạn có vượt qua được vòng kiểm soát của Hải Quan ở TSN về việc kiểm tra thân nhiệt. Cúm H1N1 đang diễn biến thế tớ cũng không dám đi đâu. Ở nhà cho lành mắc công nó đưa vào khu cách ly thì còn mệt hơn.

bạn vân nếu đã xác định đi tour thì xin thưa với bạn rằng bạn nên xác định đi đâu:
- phú quốc, côn đảo có tour 3 ngày
- nha trang cũng có tour 3 ngày
- Huế, đn thì tầm 5 ngày.
- Hạ long :4-5 ngày.
Bạn xem trong topic mua bán sẽ có những tour anh em trong diễn đàn này đang bán có những tour cũng thích hợp người nước ngoài lắm, hoặc ra mấy công ty du lịch. Tuy nhiên nếu bạn muốn 1 tour trong 15 ngày đủ để xuyên qua toàn bộ nét đặc trưng việt nam thì khó lắm. Việt nam cảnh đẹp muôn trùng có khi đi cả năm chưa hết bạn à

Sau Tết vừa rồi tớ và 3 người bạn nữa, toàn con gái thôi, đi từ Hà Nội vào Huế, Đà Nẵng, Sài Gòn, Cần Thơ rồi quay ra. Tất cả hết 12 ngày, đi cũng vui, năm ngoái cũng làm chuyến Ban Mê Thuật - Lâm Đồng - Đà Lạt rồi, cũng mở mang cái đầu ra tương đối đấy, nhưng có vẻ như chưa thỏa mãn lắm, muốn đi mấy tỉnh miền bắc này, bác nào có khởi sướng tour khu vực này thì cho tớ biết với nha!

Last edited by a moderator:
tình hình là đang dẫn tour cày xiền đi phượt , khi nào tập trung đông đủ , định ngày giờ là ale hấp thui :))

thế nào rồi bạn? đã có lịch trình cụ thể chưa?
mà dự trù kinh phí cho chuyến đi của bạn là khoảng bao nhiêu?
Theo mình thì cứ đi từ HN vào Nam thôi, còn lên phía Bắc (Sapa,..)thì lần khác mình dành 1 chuyến đi riêng cho nó đi :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back