What's new

22N104E Khau Cọ thực sự là một thách thức?

À, cái ông khăn đỏ là mượn khăn của cái ông đi TQ, hôm ra taxi vội quá nên đánh rơi ở 24T2, đội tớ đi ngang nhặt được dùng tạm í mà :D

Weo cô meo Quỳnh Em (beer), mới lại đi bản Rock về, Thái tử có bắt kịp chuyến bay ko, hay là về bị sếp treo cổ lên nóc quạt trần, tịnh vô ko thấy mặt mũi đâu thế nhỉ???

Am chụp xong mấy cái ảnh, cẩn thận cất em yêu vào bụng, giấu giếm thật kỹ lưỡng rồi lần mò theo đồng đội tiến lên.

Con suối vẫn dữ dội chảy quanh, vẫn bên rừng bên vách đá, vẫn chưa thấy bóng dáng của đường mòn. Ét và AM lo lắng hỏi 2 người dẫn đường, có chắc là có đường mòn ko anh? Vẻ thất vọng lúc này đã lấp đầy khuôn mặt 2 dũng sĩ của đoàn. Không hoang mang sao được, khi mà chúng tôi đã đi cả giờ đồng hồ rồi, chấm vẫn cách around 1200 mét, mũi tên chỉ đường lúc sang trái lúc sang phải, chả biết đâu là con đường của cách mệnh, chán kinh người (NO)

Cái bọn điên này, thấy chết vẫn lao vào, thế mới hiểu, sao lại có những thằng bất thường đi tử tự vì ko được yêu:

picture.php

Sau khúc cua này, lại có thêm một chuyện xảy ra ...

Câu chuyện do Black đã dẫn dắt người đọc tới suối Nậm Mu, thế mà câu chuyện do em kể vẫn chưa ra khỏi chiếc taxi trên đường tới điểm hẹn tại Big C Stores. Black kể hay quá, chẳng lẽ cứ vào đọc rồi click thanks là xong. Vì thế em xin học đòi LinhEvil viết hai câu xuống dòng như sau:

Chuyện người đã quá Nậm Mu
Chuyện mình chưa tới Big C là thế nào ?​

Last edited:
Kể cả thơ xuống dòng, cũng phải tuân theo luật chứ nhỉ???

Chuyện mình chưa tới Bib C(u) (là) thế nào???

=))=))

Kể cả thơ xuống dòng, cũng phải tuân theo luật chứ nhỉ???

Chuyện mình chưa tới Bib C(u) (là) thế nào???

=))=))

Ấy là xuống dòng thôi, chứ thơ thì phải lãng mạn và mượt mà hơn chút xíu, chẳng hạn như

Nàng đà quá suối Nậm Mu,
Ta còn quanh quẩn Big C xem hàng

Ấy là xuống dòng thôi, chứ thơ thì phải lãng mạn và mượt mà hơn chút xíu, chẳng hạn như

Nàng đà quá suối Nậm Mu,
Ta còn quanh quẩn Big C xem hàng

Hay quá hay quá!!! Có cái Big C Stores thôi mà các bác ra được cả vườn thơ ai áng, lại liên quan cả tới Nậm Mu với toàn vần "U" mới hay chứ (c)

Kết thúc có hậu của câu chuyện điệp vụ trên taxi

Đang sống lưu vong ở vùng Vịnh, đang định mon men đi Biển Chết chơi, không ngờ trong khi vi vu ở Hà thành lại nghe nhắc tới hai từ gợi lên sự đối kháng và hằn thù này: vùng Vịnh và Israel. Không khéo mình đang là nạn nhân của một âm mưu chứ chẳng chơi. Biết đâu kẻ nào đó đã cải trang thành Ducko và QuynhEm, cho mình uống cafe pha thuốc mê hòng bắt cóc mà không bị kháng cự. May mà mình cảnh giác, uống có vài ngụm cafe, lại bẻ khóa được mật mã họ đang dùng, nên mới khám phá được âm mưu đen tối này.

Khám phá được là một chuyện, làm sao thoát thân lại là chuyện khác. Họ đang ngồi sau lưng mình, rất có thể đang có một họng súng chĩa vào gáy mình cũng nên. Hay là giả vờ ngấm thuốc nhỉ. À, cái này hay đây, nhắm mắt lại lắng nghe động tĩnh, đồng thời suy nghĩ cách đối phó luôn. Nghe đằng sau có tiếng sột soạt, rọt rẹt, phọt phẹt... chứ chẳng có tiếng lách cách của kim loại va chạm nhau.

Nhắm mắt lâu cũng mỏi, mà vẫn vô kế khả thi. Địch có 3 mà ta chỉ có 1; 3 đánh 1 không chột cũng què, thôi thì mình chơi bài ngửa vậy, hỏi xem họ muốn gì và tìm cách đàm phán. Em quay đầu lại, chầm chậm thôi để địch không manh động. Bond rụt nhanh tay về, trong khi đó Bond's girl giấu mặt vào sau trang giấy.

Chưa biết nên mở lời ra sao thì Bond's girl, đưa cho em trang giấy đang đọc. Chắc là ra điều kiện đây, mà đúng thật, rất nhiều điều khoản, kể cả trường hợp bất khả kháng và dĩ nhiên là có những điều khoản liên quan tới vùng Vịnh và Israel. Thì ra đây chỉ là một cái hợp đồng kinh tế. Bond và mỹ nhân thực ra vẫn là Ducko và QuynhEm mà thôi. Một trong hai đang làm dở dang cái hợp đồng này nên phải cố gắng hoàn tất bằng cách thực hiện một cuộc truyền thông tin qua điện thoại. Có lẽ để bảo đảm cho văn bản được truyền đi, được chính xác tới từng ký tự nên QuynhEm đã có sáng kiến rất dễ gây hiểu lầm.

Và cũng vào lúc này, taxi cũng vừa đến Big C stores, một siêu thị nằm ở ngoại thành Hà Nội, gần đây được nhắc đến nhiều trong thơ ca hò vè của dân Phượt.

ACE cứ hì hụi lội ở bờ bên này, nước ban đầu ngập trên đầu gối, càng đi thấy lòng suối như bị ai vét, càng sâu hơn, hoặc là nước đang dâng lên, từ xa đã thấy nó dâng ngang đùi Kận, Eskimot... trời, toàn những anh cao to đẹp zai không đen không thơm, ko hôi... ấy mà nước sắp dâng đến thắt lưng... ôi mẹ ơi, thế thì không hiểu cái loại 1m chưa đủ 6 như mình với Virgo thì tiêu à, chưa kể lỡ trượt chân, nghiêng người là cả tấm thân ngà ngọc chìm trong biển nước...

Chưa bao giờ và chưa khi nào mình lại có ước muốn cháy bỏng là có được chiều cao của Eskimot và cân nặng như bạn Gấu. Chả phải cần cao để được làm người mẫu, chả gầy đến nỗi cần béo nhưng lúc này, bên dòng suối Nậm Mu thấy mình nhỏ bé quá, bất kỳ lúc nào cũng có cảm giác là sẽ bị dòng nước cuốn trôi. Chấm chả thấy đâu mà nước suối cứ cuồn cuộn chảy xiết dưới chân, tự nhiên thấy rùng mình. Chẳng nhẽ lại quay về, thôi đâm lao thì đành theo lao vậy. Mình với Black nhìn thấy nước dâng lên đến đùi là sợ tím tái cả mặt trong khi bạn Gấu bước đi cực kỳ tự tin, oai phong lẫm liệt lắm, bạn sẵn sang giơ tay ra đỡ những ai cần, không phân biệt giai hay gái, già hay trẻ :D

Tặng bạn Gấu này (beer)(beer)(beer)

(còn chuyện Gấu rời khỏi suối lên bờ thì hồi sau sẽ rõ nhỉ ;))

Chưa bao giờ và chưa khi nào mình lại có ước muốn cháy bỏng là có được chiều cao của Eskimot và cân nặng như bạn Gấu. Chả phải cần cao để được làm người mẫu, chả gầy đến nỗi cần béo nhưng lúc này, bên dòng suối Nậm Mu thấy mình nhỏ bé quá, bất kỳ lúc nào cũng có cảm giác là sẽ bị dòng nước cuốn trôi. Chấm chả thấy đâu mà nước suối cứ cuồn cuộn chảy xiết dưới chân, tự nhiên thấy rùng mình. Chẳng nhẽ lại quay về, thôi đâm lao thì đành theo lao vậy. Mình với Black nhìn thấy nước dâng lên đến đùi là sợ tím tái cả mặt trong khi bạn Gấu bước đi cực kỳ tự tin, oai phong lẫm liệt lắm, bạn sẵn sang giơ tay ra đỡ những ai cần, không phân biệt giai hay gái, già hay trẻ :D

Tặng bạn Gấu này (beer)(beer)(beer)

(còn chuyện Gấu rời khỏi suối lên bờ thì hồi sau sẽ rõ nhỉ ;))

Ngay khi đoàn chấm mới dời chân ra đi, tay HK sau khi nghỉ ngơi phục hồi nội lực, tay lăm lăm cầm cây gậy trứ danh tậu ở bển, phăm phăm đi xuống suối. Anh dẫn đường hoảng hốt lật đật theo sau vì lo sợ có chuyện chẳng lành xảy ra, tỉ như tay HK quyết tâm đem nốt chút sức tàn theo anh em đến chấm, mà lạc đường, đi tuốt sang Lai Châu chẳng hạn. QuynhEm cũng vội vã theo sau, bò xuống cái cầu thang tạc vào sườn vực. Tay HK đi loanh quanh ra dáng bực dọc và sốt ruột. "Lối này đi đến đâu?", "hay là anh em mình đi chấm đi, cách chấm có 500m nữa thôi mà", "Lối này đi Lai Châu à?", "Hay anh em mình đi 1 đoạn sang Lai châu đi?". QuynhEm lo sơ, tưởng đâu rằng tay HK sắp sửa bị quẫn trí vì lực bất tòng tâm, đã định rằng có mệnh hệ gì thì sẽ hô anh dẫn đường trói gô tay HK lại đem bỏ vào trong lán. QuynhEm an ủi "thôi anh ở lại lán với em đi, chứ đi nữa thì em buồn ngủ lắm". Rồi nhấm nháy anh dẫn đường coi sóc tay HK, QuynhEm vật lộn với núi balo để kiếm một chỗ ngả lưng. Trong lúc mệt quá thiếp đi, thì tay HK đã tranh thủ đi bắt rùa, như mọi người thấy có ảnh chụp đấy ạ, mà QuynhEm không hay biết. :T

Sau một khúc quanh, đột nhiên tôi thấy mình đang trơ trọi giữa dòng... Các bạn tôi đang ở đâu đó rất xa, hình như chỗ con suối đang nhọc nhằn vượt qua một đoạn ghềnh nho nhỏ, hình như virgo bị bèo dạt mây trôi khiến 4 bạn đồng hành đang phải chiến đấu rất vất vả để đảm bảo đài chỉ huy của nàng ko bị ngấm nước... (cái này là sau tôi nghe tây nó đồn nên ghi sơ lại vậy :D)...

Có một cảm giác cô độc và sợ hãi lướt nhẹ qua sống lưng khiến tôi rùng mình. Trong lúc mặt cắm xuống nước, cây gậy thì đang nghiêng ngả theo dòng chảy, có một bàn tay trắng toát đã chìa ra trước mắt tôi, bàn tay có những hạt nhựa màu da cam đẹp một cách đáng tin cậy, xua đi cơn hoảng hốt vừa thoáng qua trong đầu tôi. Ôi, cái bàn tay với những hạt nhựa bảo hộ lao động mua ở phố Yết kiêu, bàn tay của những chiến sỹ leo FXP và chiến binh leo rừng, còn gì có thể tin cậy hơn???

Và thế là tôi bước, bước như không biết đằng trước mình có gì, đằng sau lưng mình còn ai... chả chốc mà thấy 2 người dẫn đường với chuyên ra star force đang vạch lá tìm sâu, à không, tìm đường. Leo lên một cái cây dài khoảng chục mét lơ lửng bên bờ suối, tôi chợt nhớ hình ảnh của HK trong lần đi chấm Nga sơn cách đây đã bao năm. Cũng áo mưa loẹt xoẹt, và cũng những cảm giác ko thể thăng bằng... nhưng nhờ có cái thắt lưng, tôi cũng vượt qua được, ko đến nỗi phải nghĩ, vì sao mình lại ở đây.

Đường mòn bên phải rời xa chấm thêm vài mét, vòng trở lại bờ suối, và một tia hy vọng bừng lên khi lấp ló sau đám cây có một con đường mòn quẹo về phía chấm. 900 mét, một con số khiến cho sự tuyệt vọng đè nén bấy lâu nay như tan biến, con đường thênh thang đến mức, Am đã nghĩ đến một cái hotel với dòng chữ Welcome to 22N10E... Và họ bước, họ bước như bị ma thúc ở sau đít. Em chấm virgin xem ra sức cuốn hút thật kinh khủng, tôi cũng chỉ là cái đinh rỉ lon ton chạy theo sau. Họ lao về phía trước, đạp lên đám lá rừng và những rễ cây chằng chịt, những con dốc cao tới 60 độ cũng ko làm tốc độ giảm đi, thỉnh thoảng ét lại dừng chọn những cành cây chìa ngang mặt để treo một đám giấy đánh dấu đường...

Thật lạ lùng, con đường mòn vẫn hiện ra dằng dặc trước mặt, mũi tên thẳng tắp và khoảng cách trên GPS đang giảm rất nhanh theo thời gian. 800, 700, 600 mét. Tôi thở không ra hơi và vừa chạy (chứ ko phải là đi bộ) vừa nghĩ, sao mình lại lọt vào top of the chop chứ... rồi tôi đứng lại để thở một tý, một mình giữa rừng vắng, lại một cảm giác cô đơn đến lạnh người. Có tiếng sột soạt, chả thèm ngoái lại, tôi cắm đầu chạy về phía trước, ơn chúa, họ đang đứng đợi tôi cách ko đầy 20 chục mét, vừa thấy bóng tôi ló ra khỏi đám cây, họ lại tiếp tục di chuyển...:T

Ôi mẹ ơi, vậy là họ ko cho tôi cơ hội dừng lại, cho đến h tôi vẫn ko hiểu vì sao và bằng niềm tin vĩ đại nào, mà tôi đã cứ lao theo bước chân của bạn đồng hành như bị ma làm vậy. Có khi vì quá sợ con ma nào đó lởn vởn trong rừng nên tôi đã cắm đầu cắm cổ đi không dừng lại...

300 mét, 200 mét... cố lên Black tách phách...con đường vẫn thẳng tới mức, cả AM và Ét đều nghĩ đến việc hình như GPS bị hỏng...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,589
190,138
Latest member
NgoDieu
Back