What's new

29/10-7/11 - Lijiang, Lugu, Shangrila, Dali, 1 hành trình, 4 điểm đến

29/10-7/11 - Lijiang, Lugu, Shangrila, 1 hành trình, 3 điểm đến

Xin chào mọi người, hiện nay nhóm mình gồm 2 chị em, 1 người từ Hải Phòng, 1 người từ SG. Lên đây rủ rê mọi người cùng đi ^^ và xin ý kiến cũng như hướng dẫn của những anh chị em đã đi rồi.

=========
LỊCH TRÌNH DỰ KIẾN

Ngày 1: tập trung lúc 6am ở cửa khẩu, làm thủ tục Hà Khẩu (Hekou) lên xe đi Côn Minh (Kunming). Mua vé tàu đêm đi Lệ Giang (Lijiang).

Ngày 2: Sáng đến Lijiang tìm ks, gửi đồ sau đó đi Mộc phủ, lang thang phố cổ. Chiều đi công viên Hắc Long Đàm (Black Dragon Pool/ Heilongtan).

con kênh xinh xinh, 1 góc yên bình của Lijiang (ảnh này và các ảnh khác trong topic là từ Google)

Ngày 3: Sáng đi Ngọc Long Tuyết Sơn (Jade Dragon/ Yulong Snow Mountain). Chiều tự do tìm hiểu Lijiang xinh đẹp, nếu thu xếp được thì bắt bus đi Thúc Hà (Shuhe).

Ngày 4: Sáng khởi hành đi Lugu (Tây vương nữ quốc trong truyền thuyết, ai xem Tây Du Ký rồi hẳn sẽ nhớ).

Ngày 5: Ngắm nghía Lugu, chơi quanh thôn Lạc Thủy (bằng xe đạp)

hồ Lugu​

Ngày 6: Sáng chơi 1 chút rồi khởi hành từ Lugu về Lijiang, sau đó nối chuyến đi tiếp Shangrila (chắc tầm 6pm sẽ tới nơi).

Ngày 7: Sáng tham quan tu viện Songzanlin (phiên bản thu nhỏ của Potala ở Lhasa), chiều đi công viên Potaso.

Songzanlin

Ngày 8: Sáng đi hồ Bitahai hoặc Napa, trưa ăn xong, tối khởi hành từ Shangrila về Kunming. (sleeper bus, khoảng 10-11h)

Ngày 9: Sáng đến Kunming. Tham quan Kim Điện, chợ hoa.

Ngày 10: Kunming - Hekou - Hà Nội

==========
CHI PHÍ DỰ KIẾN

ăn: $10 x 10 = $100
ở: $10 x 9 = $90
đi lại đường dài: $20 x 10 = $200
vé vào cửa, thuê xe, cable treo: $150
tổng = $540
(chưa tính chi phí visa là $60 + chi phí cá nhân đến Lào Cai và ngược lại)

==========
1 SỐ CÂU HỎI

1. Bọn mình không đi vào dịp lễ lạt gì của các bạn ấy thì mua vé tàu có dễ ko ạ? vì những chặng như Kunming - Lijiang, Dali - Kunming em muốn đi tàu cho khỏe hơn là đi xe.

2. Giữa Thạch Ca và Ngọc Long Tuyết Sơn, thì núi nào đáng đi hơn ạ? Mình sẽ chọn 1 trong 2. Mà ở NLTS có cái show Impression of Lijiang đông đảo lắm (lợi thế của TQ mà) do Trương Nghệ Mưu dàn dựng, mình thấy phí đắt, có đáng xem ko aj? hay là để dành tiền đấy đi ăn thịt bò Yak cho sướng?

3. Thẻ SV quốc tế có hữu dụng ko? Mình thấy các bạn TQ đợt này tận thu dã man, cái khỉ gió gì cũng đánh entrance fee, mà so sánh với các nước khác thì đắt chứ...

4. Bọn mình đi vào đầu tháng 11, thì có lạnh lắm ko nhỉ?

5. Có điểm vui chơi ăn uống hay nhà nghỉ nào nào mà mọi người thích không ạ?

6. Chi phí dự trù ở phía trên có hợp lý hay không?

Last edited:
Các bạn thử nghiên cứu phương án đi thẳng từ Côn Minh đến Lugu rồi mới qua Lệ Giang xem thời gian chơi ở Lugu có nhiều ra chút nào ko -.-
Hình như từ Côn Minh có xe gường nằm đi Ninh Lương lúc 6h chiều và 10h sáng hôm sau là đến Ninh Lương

Ban oi,co the doi lich bdau di vao ngay thu 7 duoc ko? Nhu vay khong phai xin nghi phep nhieu. Minh online bang dien thoai nen ko go duoc Tieng Viet, moi nguoi thong cam nhe!

@MrMilan: Cảm ơn bạn, các thông tin của bạn rất hữu ích với nhóm mình. Mình cũng nghĩ đi vậy hơi vất vả nên có lẽ sẽ bỏ bớt Đại Lí.

Các thành viên tới thời điểm hiện tại:

1. tranttlinh - từ SG - 1988
2. thu4se - từ SG - 1982
3. tolamay - từ HP - 1985

Cho mình hỏi: bây giờ mình đăng ký một suất đi cùng đoàn thì có kịp không nhỉ?
Hiện tại đoàn mình đã có bao nhiêu bạn tham gia chuyến đi này rồi!
Và đến thời điểm này, chi phí dự trù cho chuyến đi là bao nhiêu hả bạn?
Thanks bạn nhiều!

Bây giờ mình đăng kí còn kịp không?

Góp ý: Mình thấy kế hoạch của bạn đi hơi nhiều & tốn nhiều thời gian cho việc di chuyển. Thay vi Lijiang, Lugu, Shangrila, Dali, bạn có thể đi Kumming, Thạch Lâm, Dali, Lijiang, Shangrila.

Chào các Bạn
Mình đã từng đến Côn Minh và Thạch lâm, nhưng chưa đến Đại Lý & Lệ Giang, thấy chương trình này hay và phù hợp nên muốn tham gia. không biết là còn chỗ không vậy ? Mình là A Hắc Ca, ở Sài Gòn.

Last edited:
Bạn tranttlinh ơi! Có thể dời lại lịch từ ngày 20/10~30/10 không nhỉ? Muốn tham gia quá , mà lịch như vậy thì kẹt..~ ko nghỉ được.! Bạn có thể cho nick liên lạc ko? Nick Q là: skype : juanquyen. Yahoo: [email protected]

Hi Các Bạn,
theo ý kiến của mình, vì mình mới đi về ngày 5/7. với 9 ngày thì bạn nên đi theo cung đường thế nầy
1/Kungminh - Đại lý - Shangrila - Lệ Giang - Lugu
từ kUNGMINH - Đlý (146 tệ - 4 tiếng) tham quan tam tháp (121 tệ) và phố cổ (free)
2/Tại bến xe phía bắc ĐL bạn đón xe đêm ( xe nằm tiện nghi) 98 tệ đi thẳng Shangrila ( chuyến muộn nhất là 7h30pm, tới Shangrila 6h sáng...tận dụng được ban đêm để ngủ), đón taixi vào phố cổ 10 tệ, ngay đầu phố cổ rất nhiều cò du lịch, giá xe cực kỳ rẻ, đi núi, potala..cả ngày có 60 tệ( 190 ngàn). ks twin co 100 tệ/per night, dorm/35 tệ.
3/từ Shangrila - Lệ giang 200km, 4 tiếng 30p (chuyến sớm nhất 7h sáng, muộn nhất 6pm) xe tốt
4/ khám phá lệ giang, nên xem show, núi ngọc long tuyết sơn
tại LỆ GIANG khi tham quan Hắc long đàm...giá vé 80 tệ (270ngan), tuy nhiên bạn đừng có mua, sẽ có 1 bà người dân tộc dẫn bạn đi đường tắc có 15 tệ, kaka, bà nầy sẽ đứng trước cồng HLĐ, mình o hiểu ngôn ngữ, nhưng hiểu bà mu6o1n dẫn mình đi đường vòng kaka vui lắm, trãi nghiệm
5/ nếu vừa đi NLTS và xem show bạn chuẩn bị 1 triệu, vé mắc bà cố, tuy nhiên bạn ra bến xe đón xe, rồi tài xế cho bạn nằm dưới băng ghế trốn vé có 300ng thôi (thêm 1 trãi nghiệm, vui lắm).
6/ từ Lệ Giang đón xe lửa, bus ỏ bay về Thành Đô đi Nga Mi, Lạc Sơn...khi đi Nga mi MÌNH CHỈ BẠN cách TRỐN VÉ xe bus nha.
vé vào cổng các điểm tham quan TQ cực kỳ mắc, mặc dù o phải là di sản thế giới.
8/ nhớ đem theo thẻ sv quốc tế nếu có, (hoặc mượn của bạn bè rồi scan hình mình vô)
nếu giá cả hợp lý, thì mình đâu có trốn vé, đằng nầy vào cái chùa mà mất 400 ngàn, tiếc quá...trốn vé
chúc bạn có một chuyến đi vui vẽ

Bạn tommybsdinh copy cái lịch trình ở đâu vậy.
Đi NLTS các bạn sẽ phải mua cái vé bảo tồn Lệ giang 80 tệ, với cái vé này bạn được miễn phí vào cửa Hắc long đàm hoặc ngược lại tức là mua 80 tệ HLĐ thì sẽ ko phải mua cái vé 80 tệ đó lúc đi NLTS, nhớ cầm theo vé đừng vứt đi. Vì thế sao phải mất 15 tệ cho một bà người địa phương làm gì.
Đang đi Lệ giang sao lại có vụ đón xe lửa về Thành Đô, Nga My, Lạc Sơn nhỉ, bạn tommybsdinh copy ở đâu về thì cũng phải sửa lại nhé
9 ngày mà tính đi cả Đại Lý, Lugu, Lệ Giang và Shangrila thì chỉ có mà vắt chân mà chạy hoặc di chuyển bằng đường máy bay là chính, bây giờ VNA ko bán vé đường bay Hà Nội Côn Minh nữa rồi, cho nên các bạn đều phải di chuyển bằng đường bộ từ Hà Khẩu đi CÔn Minh.
Nhóm mình mới đi về, 10 ngày mà cũng chỉ đi được Lệ Giang, Đại Lý và SHangrila, Lugu thì không thể nào kịp được, vì đi Lugu phải mất tới 3 ngày mới thấy được vẻ đẹp của nó, 1 ngày đi, 1 ngày về, một ngày thăm hồ Lugu
Xem show diễn Ấn tượng lệ giang sao lại có vụ trốn vé xe ở đây, vé vào cửa bán ở ngoài, không giảm giá với thẻ sinh viên, vậy trốn bằng niềm tin à

Mình cũng ngạc nhiên với cái bạn tommybsdinh này thật. Năm ngoái nhóm mình đi 11 ngày mà cũng chả đi được hồ Lugu dù bọn mình đi xe thuê bao từ đầu đến cuối chứ không lích kích tàu xe công cộng.

Mình nghĩ là nếu không có tiền thì thôi, không nên tìm cách trốn vé vì 2 lẽ:

1-Nếu bị phát hiện sẽ bị phạt gấp nhiều lần tiền vé;

2-Khi bị phát hiện, người ta hoàn toàn có quyền nhục mạ mình là đồ nọ đồ kia, tại sao phải đánh đổi sự tự trọng của mình với cái giá rẻ như thế? Thật ra mình cũng thuộc loại da dày như tê giác nhưng mình chỉ nghĩ đến chuyện người ta cong cớn "Bọn VN chúng mày..." là đủ để mình không bao giờ làm điều gì sai trái hoang đường ở nước ngoài cả.

Một người bạn du học nhiều năm ở nước ngoài từng nói với mình: "Những người nước ngoài họ thường nói với anh: chúng mày đứa nào cũng da vàng tóc đen người nhỏ thó như nhau, tên thì khó đọc, khó nhớ nên bọn tao chả phân biệt được đứa nào là đứa nào; chúng tao chỉ biết là: khi 1 đứa trong chúng mày làm một điều tốt, chúng tao sẽ nghĩ: bọn VN chúng nó tốt đấy chứ! Còn nếu 1 đứa trong chúng mày làm một điều xấu, chúng tao sẽ nghĩ: bọn VN thật là tồi tệ!"

Công nhận là giá vé tham quan ở TQ rất đắt, trong chuyến đi TQ vừa rồi (Một vòng Quảng Tây-Hồ Nam) của mình, chỉ riêng phí tham quan đã mất gần 1000Y trong tổng số chi phí 4400Y. Tuy nhiên cái gì đắt cũng có cái giá của nó: phí bảo tồn Lệ Giang mất 80Y nên thành Đại Nghiên đẹp long lanh, sạch bóng đến cái mẩu đầu thuốc lá cũng khó nhìn thấy; còn Phượng Hoàng cổ trấn không có thu tiền bảo tồn nên nhếch nhác dơ bẩn. Mình không thích cách như ở VN: giá tham quan tuy rẻ nhưng di tích không được tôn tạo và bảo vệ tốt, thậm chí trật tự, vệ sinh cũng chẳng nên thân :(

Các bạn thử nghiên cứu phương án đi thẳng từ Côn Minh đến Lugu rồi mới qua Lệ Giang xem thời gian chơi ở Lugu có nhiều ra chút nào ko -.-
Hình như từ Côn Minh có xe gường nằm đi Ninh Lương lúc 6h chiều và 10h sáng hôm sau là đến Ninh Lương
Lịch trình thực ra vẫn chưa fix, về điểm đến thì tới bây giờ vẫn chỉ chắc chắn là có Kunming, Lijiang, Shangri-la còn Dali và Lugu thì bọn mình vẫn đang tiếp tục tham khảo ý kiến từ nhiều nguồn, hơn nữa dự định đến tháng 9 tổ chức 1 buổi off để mọi người cùng thống nhất để làm sao trong thời gian 9 ngày có thể đi với chi phí hợp lý nhất.

Ban oi,co the doi lich bdau di vao ngay thu 7 duoc ko? Nhu vay khong phai xin nghi phep nhieu. Minh online bang dien thoai nen ko go duoc Tieng Viet, moi nguoi thong cam nhe!
Bạn thông cảm, bọn mình đã có 3 người mua vé máy bay SG-HN rồi nên khó thay đổi thời gian lắm.

Cho mình hỏi: bây giờ mình đăng ký một suất đi cùng đoàn thì có kịp không nhỉ?
Hiện tại đoàn mình đã có bao nhiêu bạn tham gia chuyến đi này rồi!
Và đến thời điểm này, chi phí dự trù cho chuyến đi là bao nhiêu hả bạn?
Thanks bạn nhiều!
Hiện tại nhóm mình có 4 người là tranttlinh, thu4se, tolamay, mùa thu nhỏ, trong đó có 3 người bay từ SG ra. Chi phí dự trù thì bạn có thể thấy ở #1. Welcome bạn nếu có thể tham gia :)

Bây giờ mình đăng kí còn kịp không?
Góp ý: Mình thấy kế hoạch của bạn đi hơi nhiều & tốn nhiều thời gian cho việc di chuyển. Thay vi Lijiang, Lugu, Shangrila, Dali, bạn có thể đi Kumming, Thạch Lâm, Dali, Lijiang, Shangrila.
Welcome bạn nếu có thể tham gia :) mình cũng thấy là hiện tại lịch trình có bất tiện vì thời gian di chuyển tương đối nhiều nhưng mình không có ý định đi Thạch Lâm.

Chào các Bạn
Mình đã từng đến Côn Minh và Thạch lâm, nhưng chưa đến Đại Lý & Lệ Giang, thấy chương trình này hay và phù hợp nên muốn tham gia. không biết là còn chỗ không vậy ? Mình là A Hắc Ca, ở Sài Gòn.
Welcome A Hắc Ca :) bọn mình hiện tại có 4 người, nếu bạn ở SG thì rất tiện cho việc gặp mặt vào tháng 9 này.

Hi Các Bạn,
theo ý kiến của mình, vì mình mới đi về ngày 5/7. với 9 ngày thì bạn nên đi theo cung đường thế nầy
1/Kungminh - Đại lý - Shangrila - Lệ Giang - Lugu
từ kUNGMINH - Đlý (146 tệ - 4 tiếng) tham quan tam tháp (121 tệ) và phố cổ (free)
2/Tại bến xe phía bắc ĐL bạn đón xe đêm ( xe nằm tiện nghi) 98 tệ đi thẳng Shangrila ( chuyến muộn nhất là 7h30pm, tới Shangrila 6h sáng...tận dụng được ban đêm để ngủ), đón taixi vào phố cổ 10 tệ, ngay đầu phố cổ rất nhiều cò du lịch, giá xe cực kỳ rẻ, đi núi, potala..cả ngày có 60 tệ( 190 ngàn). ks twin co 100 tệ/per night, dorm/35 tệ.
3/từ Shangrila - Lệ giang 200km, 4 tiếng 30p (chuyến sớm nhất 7h sáng, muộn nhất 6pm) xe tốt
4/ khám phá lệ giang, nên xem show, núi ngọc long tuyết sơn
tại LỆ GIANG khi tham quan Hắc long đàm...giá vé 80 tệ (270ngan), tuy nhiên bạn đừng có mua, sẽ có 1 bà người dân tộc dẫn bạn đi đường tắc có 15 tệ, kaka, bà nầy sẽ đứng trước cồng HLĐ, mình o hiểu ngôn ngữ, nhưng hiểu bà mu6o1n dẫn mình đi đường vòng kaka vui lắm, trãi nghiệm
5/ nếu vừa đi NLTS và xem show bạn chuẩn bị 1 triệu, vé mắc bà cố, tuy nhiên bạn ra bến xe đón xe, rồi tài xế cho bạn nằm dưới băng ghế trốn vé có 300ng thôi (thêm 1 trãi nghiệm, vui lắm).
6/ từ Lệ Giang đón xe lửa, bus ỏ bay về Thành Đô đi Nga Mi, Lạc Sơn...khi đi Nga mi MÌNH CHỈ BẠN cách TRỐN VÉ xe bus nha.
vé vào cổng các điểm tham quan TQ cực kỳ mắc, mặc dù o phải là di sản thế giới.
8/ nhớ đem theo thẻ sv quốc tế nếu có, (hoặc mượn của bạn bè rồi scan hình mình vô)
nếu giá cả hợp lý, thì mình đâu có trốn vé, đằng nầy vào cái chùa mà mất 400 ngàn, tiếc quá...trốn vé
chúc bạn có một chuyến đi vui vẽ
Mình không có ý định xem show Lijiang impression dù nghe nói show này rất hoành tráng và do Zhang Yimou đạo diễn vì chi phí vé đắt quá. Mình nghĩ lịch trình không phù hợp để đi sang tới các điểm đến ở Sichuan vì chặng đường thật sự quá xa và tốn kém.

Mình cũng ngạc nhiên với cái bạn tommybsdinh này thật. Năm ngoái nhóm mình đi 11 ngày mà cũng chả đi được hồ Lugu dù bọn mình đi xe thuê bao từ đầu đến cuối chứ không lích kích tàu xe công cộng.

Mình nghĩ là nếu không có tiền thì thôi, không nên tìm cách trốn vé vì 2 lẽ:

1-Nếu bị phát hiện sẽ bị phạt gấp nhiều lần tiền vé;

2-Khi bị phát hiện, người ta hoàn toàn có quyền nhục mạ mình là đồ nọ đồ kia, tại sao phải đánh đổi sự tự trọng của mình với cái giá rẻ như thế? Thật ra mình cũng thuộc loại da dày như tê giác nhưng mình chỉ nghĩ đến chuyện người ta cong cớn "Bọn VN chúng mày..." là đủ để mình không bao giờ làm điều gì sai trái hoang đường ở nước ngoài cả.

Một người bạn du học nhiều năm ở nước ngoài từng nói với mình: "Những người nước ngoài họ thường nói với anh: chúng mày đứa nào cũng da vàng tóc đen người nhỏ thó như nhau, tên thì khó đọc, khó nhớ nên bọn tao chả phân biệt được đứa nào là đứa nào; chúng tao chỉ biết là: khi 1 đứa trong chúng mày làm một điều tốt, chúng tao sẽ nghĩ: bọn VN chúng nó tốt đấy chứ! Còn nếu 1 đứa trong chúng mày làm một điều xấu, chúng tao sẽ nghĩ: bọn VN thật là tồi tệ!"

Công nhận là giá vé tham quan ở TQ rất đắt, trong chuyến đi TQ vừa rồi (Một vòng Quảng Tây-Hồ Nam) của mình, chỉ riêng phí tham quan đã mất gần 1000Y trong tổng số chi phí 4400Y. Tuy nhiên cái gì đắt cũng có cái giá của nó: phí bảo tồn Lệ Giang mất 80Y nên thành Đại Nghiên đẹp long lanh, sạch bóng đến cái mẩu đầu thuốc lá cũng khó nhìn thấy; còn Phượng Hoàng cổ trấn không có thu tiền bảo tồn nên nhếch nhác dơ bẩn. Mình không thích cách như ở VN: giá tham quan tuy rẻ nhưng di tích không được tôn tạo và bảo vệ tốt, thậm chí trật tự, vệ sinh cũng chẳng nên thân :(
Mình có đọc 1 bài so sánh entrance fee của các điểm tham quan ở TQ với các nơi khác trên thế giới, cảm thấy các bạn TQ đúng là quá tham lam cái trước mắt khi làm du lịch. Tuy nhiên nhóm mình cũng chưa hề có ý định trốn vé vì đúng như chị Mèo bay có nói, đi ra nước ngoài, cần giữ chút thể diện, hơn nữa, đã bỏ được tiền & thời gian để đi thì cũng muốn ung dung thẳng lưng mà tận hưởng chuyến đi.

Bạn ơi cho mình đăng ký 1 suất đc ko? mình ở HN, pm mình sđt để tiện liên lạc hỏi han nha, lịch trình có j thay đổi bạn update lun nhá

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,742
190,170
Latest member
kkz129
Back