What's new

Amsterdam, không chỉ có đèn đỏ

Đến Amsterdam bất cứ ai cũng muốn đến khu đèn đỏ, nhưng Amsterdam còn có nhiều cái hay ho đáng xem nữa. Em mở topic này để các bác cùng em giới thiệu về thành phố được mệnh danh là Venice của phương bắc

Oh, thế ở Ams trong ngày hội, có mấy cái toilet lộ thiên dành cho con zai đặc trưng thế mà bác ko chụp à? ;)

Chẳng những chụp toilet lộ thiên mà còn chụp nhiều thứ khác nữa nhưng không cho lên đây được. Thôi có cái ảnh này có ku người Scotland đang hành sự cho lên cho nó international :)

Đợt bọn em đi Amsterdam có lễ hội nên phải chuyển chỗ ở, đang yên lành giữa trung tâm thành phố lại phải đổi ra giữa biển, ngủ trên 1 cái thuyền. Những tưởng là lãng mạn ai ngờ kinh quá. Em thề không bao giờ thuê của bọn này nữa, phải nói là rất tưởi - mà cũng có rẻ gì cho cam - ngủ thì lạnh ơi là lạnh, gió thông thống rít lên từng cơn nghe mà hãi, chỗ tắm thì có mỗi một cabin bé bằng lỗ mũi, bạn đi cùng em tắm trơn quá ngã đánh rầm 1 phát, khiếp, may mà không sao. Toilet thì bẩn, lại còn thiếu giấy thiếu nước, cửa đóng cũng vẫn cần người canh, nói chung là kinh dị. Tên thằng đấy để em về lục lại sẽ cho lên đây.
Ra biển ở lên đi lại cũng không tiện, may mà chỉ ở có 2 đêm.

Hôm sau lễ Queen's Day bọn em lượn đến Hague (Den Haag) - trụ sở của chính phủ Hà lan cũng như là nơi làm việc của Hoàng gia. Trụ sở của ICC (International Criminal Court) cũng đóng tại đây luôn. Đến cũng để xem bài biển dài và đẹp nhất Hà Lan nó thế nào. Bạn í nằm ở khu Scheveningen, xuống tầu có thể bắt ngay tầu điện số 9 thì phải đến tận nơi.

Úi giời chả bằng 1 góc của bãi biển VN, dài thì có dài thật, nhưng đẹp thì hơi tâng bốc quá. Hôm bọn em đến thì lại lạnh nữa chứ, lang thang một lúc là vào quán ngồi nhậu để sau đó vào trung tâm thành phố. Phải công nhận các bạn í marketing tốt, hàng quán san sát, nhiều dịch vụ khác nhau, dạo đấy còn lạnh nên vắng khách, mùa hè chắc sẽ đông. Đây bạn í thế này ạ

Trên đường từ Scheveningen vào trung tâm thành phố có thể dừng lại vào xem Madurodam, ngay cạnh bến tầu điện rất tiện. Ở đây các bác được xem một Hà Lan thu nhỏ - chắc cũng thú vị, đặc biệt là chả phải đi lại xa xôi, lượn 1 vòng mấy tiếng hết cả đất nước thấp này :D .

Bọn em thì không khoái kiểu Madurodam lắm, nên đã đứng trước cổng rồi mà lại quay ra vào luôn trung tâm, dù sao vẫn thích hàng xịn hơn.

Đầu tiên là lượn Binnenhof, trung tâm chính trị của Hà Lan. Hoành tráng ra phết

Bùn cười nhất ở đây là các toilet công cộng được thiết kế theo tiêu chuẩn Châu Âu, vừa đủ che được cái trym... ặc ặc... mà tè nước lại chảy ngay xuống dưới chân mới prồ chứ... tè mà khép chân thì ướt hết giầy...

Chuẩn bị vào Hà Lan

Trên đường đi hội chợ hoa

Trong hội chợ hoa

Last edited:
Cái vụ Hostel mà em đã kể í mở lai hộp thư năm ngoái đã tìm thấy rồi. Bác nào đi Amsterdam mà đặt qua www.hostel.com thì tránh xa thằng này ra nhá. Con bà nhà nó đây ạ

Hostel Lum 'n Abner
Ondinaweg 17 ab Marietta
NDSM veer-haven ship Marietta
Amsterdam

Thôi em cho nốt mấy cái ảnh của Hague để em kết thúc topic này. Các bác vào viết tiếp nhá, mời bác begift và các bác khác vào post ảnh của các bác về Amsterdam

Knight's Hall trong Binnenhof

Hofvijver, trụ sở của Quốc hội Hà lan

The Sting, a shop building

Khu phố mua sắm

Khu nhà ở mầu mè loè loẹt :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,951
Latest member
gilio