What's new

Của ngon - Vật lạ

còn đây là món cá ở sông mekong:

ăn với mỳ

Last edited:
cám ơn cuabg và Toet, con này đúng là lạ, từ nhỏ giờ mới thấy lần đầu. Ra Hạ Long sẽ để ý kiếm mua mới được

cám ơn cuabg và Toet, con này đúng là lạ, từ nhỏ giờ mới thấy lần đầu. Ra Hạ Long sẽ để ý kiếm mua mới được

thế bác đã ăn con cù kỳ và ruốc chưa? đặc sản Hạ long đấy

Con cù kỳ là một loại cua. Loại này rất lạ, sống cheo leo ở các vách đá ven biển Quảng Ninh. Cù kỳ bé hơn cua biển và to hơn cua đồng, keke. Càng và còng nhỏ hơn so với cua bể nhưng to so với chính thân bạn cù kỳ, đanh, rất chắc. Còn thịt cù kỳ thì chắc vô cùng, thơm phức, ngọt lịm.
Ăn được con cù kỳ lột nào thì là diễm phúc của người ăn.

Ôi, không kể nữa , em thèm quá!

Nói chung vùng biển Quảng Ninh có rất nhiều hải sản và đặc sản. Những cái tên gọi cũng rất dân dã mà thú vị.
Em nói đúng không bác Chuối?

Last edited:
Nói về con ruốc, có nhiều con được dân các vùng khác nhau đều đặt tên là ruốc.
Con ruốc ở mạn miền Trung là loại tép nhỏ tí xíu, sống ở vùng cửa sông. Người ta thường dùng ruốc này làm mắm. Bún bò Huế mà thiếu mắm ruốc thì không là bún bò Huế, nhỉ?

Con ruốc ở trong nam cũng là một loại tép xíu.

Còn với người Thái Bình thì ruốc lại là một loại bọ nước, sống ở sông. Ruốc nhỏ li ti như kim, sống tập trung dày đặc thành một quãng đỏ ối. Người ta vớt ruốc lên và làm nhiều món, có chả ruốc với trứng đánh tan, ruốc chưng mặn ăn dần với cơm... (món này một đứa bạn nhìn thấy là muốn oẹ, vì suốt những năm tháng thơ ấu bố mẹ đi công tác xa, chỉ làm ruốc mặn cho hai anh em nó ăn cả tháng). Chính vì bạn này mà em biết ruốc ở TB là thế nào.

Còn ruốc với người Quảng Ninh, lại là một loại nhuyễn thể có xúc tu sống ở nước mặn, giống như mực như bách tuộc, kích thước nhỏ hơn. Người Quảng Ninh thích ăn ruốc còn hơn ăn mực.
Em cũng giống người QN, hẹ hẹ.

Con này trông ghê vậy chuối ơi? Trông như bạch tuộc mà lại đex phải....

Thế con cù kỳ như nào?
Nó là bạch tuộc đấy bác-để nhậu thì tuyệt vời, cù kỳ đây em mới ăn hôm qua. Con này được hai cái càng thôi chứ người thì bé lắm:D
Có mỗi chỗ bán bên Hòn gai thôi, giá 50k/cân

Cận cảnh này

Sau khi lên mâm này

Last edited:
Con cù kỳ này càng to, ăn rất thơm, mình chắc thịt tiếc là hơi nhỏ nên khó gỡ ... mình iem chén hết nửa đĩa chuối chụp :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back