What's new

Của ngon - Vật lạ

Ko fải của ngon vật lạ, nhưng vẫn được coi là đặc sản của Hà Tây: Bánh dày

Đây là cái khám để bài vị người đã khuất để thờ trong một ngôi chùa ở Sóc Trăng.

Đố các bác biết tại sao có 1 cái bài vị lại dán giấy màu đỏ chót ở giữa thế ? Nó dùng để làm gì vậy ?

ai đó đã chén thử cái nậm pịa chưa nhể
em thấy đôi lần roài cơ mà ứ dám chén

Oài! nậm pịa là đoạn ruột non tiếp giáp ruột già, trong đặc sệt :LL , hơi bị hiếm để oánh chén. Các quán ăn chỉ bán kèm để làm đồ chấm (đánh lẫn với muối hoặc nước mắm). Ăn thịt gì thì kèm với nậm pịa con đó (hình như chống đau bụng rất tốt).

Đố các bác biết tại sao có 1 cái bài vị lại dán giấy màu đỏ chót ở giữa thế ? Nó dùng để làm gì vậy ?

em đoán mò là hôm đấy trùng ngày người ta làm lễ gì gì đó như kiểu 49,50 ngày giống người kinh cho người đã khuất

em đoán mò là hôm đấy trùng ngày người ta làm lễ gì gì đó như kiểu 49,50 ngày giống người kinh cho người đã khuất

Chưa chính xác bác ạ. Không ai đoán nữa ạ.

Mà hình như dạo này tớ bị bệnh Hỏi để Đoán hay sao í.

Người đã khuất được đánh dấu đỏ là chỉ người thượng thọ, cực thọ, tầm 90 tuổi trở lên, phải không bác Chit?

Người đã khuất được đánh dấu đỏ là chỉ người thượng thọ, cực thọ, tầm 90 tuổi trở lên, phải không bác Chit?

Cũng không phải ạ.

Nếu không ai đoán nữa thì mai tớ giả nhời

Hì hì, xin giả nhời cho câu hỏi.

Cái bài vị che màu đỏ là bài vị dành cho người ... chưa chết.

Nghĩa là người ta "giữ chỗ" sẵn cho một người chưa chết (có thể sắp chết), trên đó ghi đủ họ tên rồi. Chỉ chờ đến lúc người đó chết thì bỏ cái băng đỏ ra.
Có phần nào đó giống như người già giữ sẵn áo quan trong phòng vậy.

Qua số lượng bài vị xếp sau cái bài vị có băng đỏ đó (lên cao dần) thì có thể thấy người này được giữ chỗ khá lâu rồi, đã có hàng chục người ra đi và được xếp bài vị tiếp theo rồi.

Oh, trường hợp bác Chitto đưa ra cực kỳ thú vị. Thế mà mình không đoán ra nhỉ.
Cảm ơn bác đã cho biết điều bổ ích này.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back