What's new

Khi "Vừng ơi" bằng tiếng Anh mà cửa không mở

Cái trò ngoại ngữ này phải hỏi bạn Virgo, hôm sang lào cả đoàn thấy có mỗi mình bạn ấy làm phiên dịch, em cũng ngạc nhiên lắm!

Virgo đâu rồi, hỏi phòng tắm có nước nóng không bằng tiếng lào như thế nào nhỉ =))

Ông Chit toàn xui người ta chửi bậy không à. Hư quá.

Em nhớ một bà già ở Sorrento (Ý) khi bọn em đi lòng vòng trong một thị trấn nhỏ, mải mê các lối ngõ xinh đẹp ở đấy, sau muốn quay ra trung tâm để về thì mất định hướng, buổi trưa đang giờ siesta dân tình ngủ cả, đón lõng mãi mới vớ được một bà già chắc là bà goá. Bà già mặc áo váy đen tuyền chậm chạp leo lên dốc.
Bọn em lôi hết vốn liếng tiếng Ý ra hỏi lối đi đến Nhà thờ (vì nhà thờ bao giờ cũng nằm ở trung tâm thị trấn mà), bà già nắm lấy tay em, vồ vập chỉ dẫn.
Mà còn cố gắng chỉ thêm cho chỗ nào chụp ảnh đẹp nữa, bọn em cũng lờ mờ đoán ra thôi.
Bà già hỏi có phải bọn em Nhựt bổn không, bọn em chối ngay. Bà già tuôn ra một tràng các nước khác, vẫn lắc đầu. Cuối cùng bảo bà già là từ VN đến, úi giời, bà già xúc động ứa nước mắt nhé. Rồi cứ khen bọn em xinh, chẹp.

Vốn từ chả có gì mà cũng hiểu nhau tất, tài thật.

Cuối cùng bảo bà già là từ VN đến, úi giời, bà già xúc động ứa nước mắt nhé. Rồi cứ khen bọn em xinh, chẹp.

Vốn từ chả có gì mà cũng hiểu nhau tất, tài thật.

Ừ, bà ấy đang khen là : "trộng mày giống hệt bà mẹ của tao lúc vừa tịch năm ngoái" :D :D :D .

Ông Chit xấu tính, ai lại dịch dọt nhầm nhọt ý của bà già tử tế ra thế bao giờ.

Một vài từ và cụm từ thông dụng tiếng Ý này:

Sì: Vâng (có) No: Không
Per favore: làm ơn Grazie: Cám ơn
Non c'è di che: Không có gì (rất vui lòng)
Scusi! / Schusa!: tương tự như Excuse me
Come dice: Gì ạ?
Non La/ti capisco: Tôi không hiểu ông/bà.
Parlo solo un po' di ... : tôi chỉ nói được chút thôi ...
Mi può aiutare, per favore? : Ông/bà có thể làm ơn giúp tôi không?
Vorrrei ... : Tôi muốn ...
(Non) mi piace: Tôi thích (không)...
Ha ...? Ông/bà có ... không?
Quanto costa? Bao nhiêu tiền?
Che ore sono? / Che ora è? Mấy giờ rồi?
Come sta? / Come stai? Ông/bà có khoẻ không? / Bạn có khoẻ không?
Bene, grazie. E Lei/ tui? Cảm ơn, tôi khoẻ. Còn ông/bà hoặc là bạn thế nào?

Số đếm:
zero: 0; uno: 1 ; due: 2; tre: 3; quatro: 4; cinque: 5; sei: 6; sette: 7; otto: 8; nove: 9; dieci: 10; undici: 11; dodici: 12; tredici: 13; quattordici: 14; quindici: 15; sedici: 16; diciassette: 17; diciotto: 18; diciannove: 19; venti: 20; ventuno: 21; trenta: 30; quaranta: 40; cinquanta: 50; sessanta: 60; settanta: 70; ottanta: 80; novanta: 90; cento: 100
centouno: 101;
mille: 1000
duemille: 2000
diecimila: 10 000
un quatro 1/4
un mezzo 1/2

Hỏi đường

a sinistra: rẽ trái; a destra: rẽ phải; diritto: đi thẳng
vicino: gần; lontano: xa
Quanti chilometri sono?: Xa bao nhiêu km?
Vorrei noleggiare ... tôi muốn thuê
una macchina: một cái ô tô
una bicicletta: một cái xe đạp
una barca: một cái thuyền

Scusi, dov'è ...? Xin hỏi, .... ở đâu?
la stazione centrale Nhà ga chính
la metro ga tàu điện ngầm
l'aeroporto sân bay
all'albergo đến khách sạn
Dov'è la prossima stazione di servizio? Trạm xăng kế tiếp ở đâu?
senso unico: đường một chiều

Aiuto! Cứu!
Attenzione! Chú ý!
Chiami subito ... Làm ơn gọi giúp ...
un'autoambulanza một xe cứu thương
la polizia cảnh sát

Ơ, bạn Toét dạo này tiếng Ý khá thế, giỏi hơn mình rồi đấy. Hôm nào đi Ý bạn làm phiên dịch cho tớ nhá.

Coi như đồng ý rồi ;) sướng thế đi chơi lại có cả phiên dịch đi kèm, cứ như đại gia í nhỉ :D

Đề nghị bạn baxu bổ sung tiếp ạ.

Ôi, bạn Toét cho danh sách thế này là quá chuẩn và cũng khá đủ rồi.

Với lại ko đến nỗi chữ giun chữ rế như bạn Tàu với bạn Nhật, các bạn Ý viết thế nào đọc nguyên như thế, cực kỳ dễ hiểu.

Còn chuyện của tớ nhé, năm 99, giao tiếp bằng tiếng Ý mà cũng chẳng hiểu nhau. Năm 99 là ở VN cũng bắt đầu phong trào chit chat qua mạng của fpt, rồi tổ chức offline party hoành tráng lắm rồi. Tức là internet chưa phổ biến mọi nhà, mọi ngóc ngách như bây h nhưng dân văn phòng, sinh viên là cũng đã quen với khái niệm internet.

Đến thành phố mới Bologna đúng dịp lễ tạ ơn. Không phải là thành phố du lịch, chỉ nổi tiếng là có cái trường ĐH to nhất châu Âu thôi, nên đúng dịp lễ thì thành phố vắng hoe, sv về hết. Sau khi ổn định chỗ ở, tớ đi tìm internet báo tin cho cha mẹ, họ hàng làng xóm tình hình nơi ở mới. Hỏi bọn admin ở ký túc, bảo tao muốn tìm divu internet, chúng nó có vẻ ko hiểu, tớ dùng thêm vài từ khóa "computer, email", mọi người à lên vui vẻ, tận tình lôi bản đồ đánh dấu các kiểu. Ra đến nơi, đóng cửa, mà là 1 hàng bán PC.

Hôm sau, đang cầm bản đồ định tìm ra khu trường ĐH, nghĩ thế nào bọn sv cũng phải biết internet. Đang đi 1 mình thì từ bên kia đường 2 vợ chồng trẻ đèo nhau trên xe đạp nhảy vội xuống hỏi có cần giúp gì ko. Tớ từ tốn trình bày nguyện vọng. 2 vợ chồng ngẫm nghĩ rồi cùng thống nhất là xuống xe, cùng dắt tớ đến cái nơi có internet. Lại là 1 hàng bán PC. Cám ơn rối rít chứ cũng ko dám bảo là ko phải cái này.

Tìm được ra khu trường ĐH, tụi sv nghỉ hết nhưng cũng kiếm được vài chú ko về. 1 chú nhất định bảo để tao đưa mày ra cái chỗ đấy, tao cũng chẳng có việc gì, đang rỗi. Lần thứ 3 lại là 1 cửa hàng bán PC. May mà toàn đóng cửa nên mình cũng ko phải nói thêm là tao ko định mua máy tính.

Ko còn hy vọng gì thêm nữa, đi theo chú sv ra ngồi hóng mát ở quảng trường. Chú ấy cứ tấm tắc khen là sao mày xinh thế, sao mũi mày đẹp thế, nó cứ bè ra chứ ko thu lại như mũi bọn tao :LL

Hay nhỉ, cứ được khen xinh thì "đứa" nào cũng hiểu, còn những thứ khác sao lại không, thế nà thế lào :))

Công nhận là người Ý nhiệt tình. Bọn mình mới hí hoáy giở bản đồ ra xem đi lối nào trên quảng trường ở Napoli, một ông già ngậm tẩu cười toe lộ răng sún ra hỏi có cần giúp không. Bọn mình cũng biết là gần đến khách sạn rồi nên cảm ơn và không làm phiền ông ấy. Ông ấy vẫn cố hỏi, chúng mày từ đâu đến thế, VN à, haha, VN. Rồi quay ra hét váng lên với các bạn già đang túm tụm trên mấy cái ghế băng: Này, chúng nó đến từ VN đấy, không phải Tàu đâu.
Các ông kia cũng quay ra hỉ hả bảo nhau: Ô, VN đấy!

Chết cười.

Bác matador không biết, em đang luyện thêm tí tiếng Ý dắt cạp váy để tháng 5 đi tán zai Ý cho xôm. Bác có đi vào tháng 5 không thì chúng mình cũng đi vậy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,625
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back