What's new

LAOS - Tình yêu bắt đầu từ những điều giản dị

Công việc đưa tôi đến với Lào, nhưng tình người đã níu hồn tôi ở lại mảnh đất này. Thứ tình cảm này, nó đến thật tình cờ, đúng vào lúc tôi đã bắt đầu cảm nhận thấy chán nản và sắp “gục ngã” trên chính mảnh đất này.
Năm 1997 khi mới sang làm việc theo chương trình hợp tác và phát triển kinh tế giữa 2 nước. Tôi được điều về phụ trách khâu cung ứng vật tư xây dựng, phối hợp cùng các đơn vị vận tải của Laos & Thailand, cho các công trình trọng điểm về giao thông trên nước bạn Lào, đóng tại Vientiane.
Vài nét về thủ đô Vientiane Lào ngày nay,
Pattuxay.

Từ trên tháp Battuxay nhìn xuống.

@Bạn sontrancam: Mình đã đọc lịch trình chuyến đi của bạn, cảm nhận ban đầu của mình là hành trình bạn lập khá chu đáo và chi tiết, nếu là những người thích uốn lượn cùng những cung đèo thì chuyến này quá đã, nhất là những đoạn trên hành trình từ Sam Neua – Phonesavan - LuongPrabang - Vangvieng.

Chỉ xin được góp ý với nhóm là ngày nào cũng chạy xe như thế có thể sẽ rất cực, nhất là với các bạn nữ. Nếu là mình, hoặc mình sẽ bố trí ở Cố đô Luongprabang 1 đêm để đi được núi Phu-sỷ (ko phải Phú sỹ đâu nhé ^^) và các chùa cổ ở ngay trung tâm cố đô, ăn những món bản địa. Nếu ko thích ngồi nhà hàng, các bạn nhớ tìm đến đoạn ngách chợ, nếu tính ta đứng quay mặt vào Cố Cung thì các bạn đi theo hướng tay trái khoảng hơn 100m, đến gần 1 ngã tư sẽ thấy ngách chợ bán đồ ăn sẵn, họ chỉ bán từ 5h chiều, trông rất ngon mắt mà giá cả hợp lý. Rồi lang thang chợ đêm ở cũng tuyến phố ấy với trăm vạn thứ đồ mỹ nghệ và vòng vèo khăn khố các kiểu, trước khi về ngủ đoàn ghé vào 1 quán Bar nào đó làm vài ly cocktail hoặc beer Lao cho ngon giấc.

Hoặc có sự lựa chọn thứ 2 là dừng chân ở Vangvieng, tìm đến những đại lý du lịch địa phương chọn 1 tour mà các bạn thấy ưng nếu mọi người thích cảm giác mạnh. Theo mình các bạn nên chọn chuyến đi trong ngày gồm: Vào bản người H'mong - Ngồi phao đeo đèn sạc thả trôi vào hang núi - Ăn cơm rang và món nướng do porter chuẩn bị - Thăm hang Đầu voi - Chèo thuyền Kayak 8km và tham gia 1 số trò mạo hiểm như trượt lòng máng và đu dây xuống dòng sông dọc theo hành trình với giá chỉ từ 90.000 - 110.000Kip/ 1 người tùy từng đại lý.

Chào cả nhà. Tháng 4 tới nhóm tụi em có kế hoạch đi Lào - Campuchia. Lần đầu tụi em đi Đông Dương nên hành trang chỉ là gom những chia sẻ của các bạn đi trước trên Phượt. Em có đọc thông tin thì thấy hầu hết nhà mình đi ngược với cung đường của tụi em. Vì thé em mạo muội post lên đây lịch trình để xin ý kiến đóng góp của mọi người với ạ.
6 -8/4: SG - Vinh - Luang Prabang (Chặng này tụi em dự định đi máy bay ra Vinh rồi đón xe đi Luang. Chi phí và phương tiện đi lại thì đã có thông tin)
9 -10/4: Luang - Vientiane (Chặng này dự định đi xe bus từ Luang về Vientiane. Chặng này em chưa rành về giá cả cũng như phương tiện đi lại cụ thể. Cả nhà cho em ý kiến với ạ)
11 -12/4: Vientiane - BKK - Siemreab (Chặng này dự định đi bus tới Nongkhai rồi đi tàu hỏa tới BKK theo chỉ dẫn của 1 bác. Theo chỉ dẫn thì tàu sẽ tới BKK sáng, tụi em muốn đi ngay tới Siemreab liệu có được không nhỉ? Và mua vé xe ở đâu? Nhờ cả nhà ạ)
12 - 13/4: Siemreab (Chặng này thì chắc tụi e tự lo được)
14 - 15/4: Siemreab - Phnompenh - SG (Chặng này thì cũng có được nghe nhiều thông tin của cả nhà, nên hy vọng cũng tự xử được luôn)

Đấy, kế hoạch của nhà em là như thế. Cả nhà vào ném đá giúp tụi em nhé. Nhân tiện là cũng chào mời anh chị em cô dì chú bác nào có kế hoạch đi trùng thời gian thì tham gia chung với nhà em nhé. Chúng em đi có 6 con yêu nhền nhền thôi. :d. Cám ơn cả nhà

Sao bạn không dời lại 1 tuần để tham gia Lễ hội té nước ở Luang Prabang luôn nhỉ? Đi vào dịp này mới vui. Mà nhóm bạn toàn nhền nhện không thì rủ ai mà dám đi :)

@rubicon: lễ hội té nước tụi em tính mần ở Cam vì nghe ở Cam cũng có trò này. Còn nếu không có thì tụi e có thể đồi ngược lịch trình. :D. Nói là nhền nhện cho có tinh thần thế, chứ nhà em lành hiền lắm. các bác cứ nhào vô nhiệt tình ạ, em xin đảm bảo sự nguyên vẹn về thân thể cho cả nhà.

Ủa mà sao không thấy ai góp ý giùm nhà cháu cái lịch trình với

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back