What's new

Mùa hoa Chêz ấy nhở...

Đừng nghĩ người dân tộc ở HG hiền lành nhé! Bạn (chỉ nói đến ai ý thức không tốt thôi ạ) phải chứng kiến đôi lần người ngoài động chạm vào người dân bản địa nơi đây, bạn sẽ hãi hùng đấy. Sức chịu đựng của con người có giới hạn, tức nước vỡ bờ thôi, cả năm có vụ tam giác mạch đợi đến mùa thu hoạch, là nguồn lương thực của người dân nới đây vậy mà sau vài tuần hoa nở thì đã tan nát dưới chân khách du lịch. Nào thì áo váy xúng xính xinh tươi,nào thì áo cờ đỏ sao vàng rực rỡ, trông có vẻ yêu quê hương đất nước và hiểu biết lắm thế mà khi đi thì người dân nhận được gì chứ? Hoa tàn, cây nát và những dấu chân.

...
Thì hình như đây là 1 nhóm - Xem ra các bạn ấy chỉ có mỗi ý thức bảo vệ hoa Tam Giác Mạch thôi.Còn lại việc bảo vệ các di tích hay các công trình lưu niệm thì các bạn k cần quan tâm thì phải ! Hình như Lead còn ngồi cả trên cột mốc thì phải !
@all:
Mình nghĩ, cái gì đúng thì nên khen, còn cái gì sai thì chúng ta hãy góp ý để sửa và để những người đi sau không còn vấp phải, mắc phải như những người đi trước đã vấp...
Những việc làm của các bạn đối với hoa Tam Giác Mạch hay những cột mốc, di tích là thuộc về phạm trù ý thức, cá nhân mỗi con người....mong rằng điều này mình và các bạn không bao giờ phải nhắc lại thêm nữa, các bạn còn trẻ, các bạn hãy suy nghĩ trước khi hành động...

Mình không biết, các bạn nghĩ thế nào về những chuyến đi, vì rằng sau những chuyến đi, có những đoàn, những bạn gây nhiều chuyện lùm xùm quá, nào là cái chuyện xế bỏ ôm, thành viên chê trách Lead đưa các ace đi con đường khó...rồi những chuyện lửa đảo gây mất uy tín này nọ...vẫn được các bạn nhắc đến...mình nhiều lúc đọc mà thấy lo...không biết lúc nào sẽ tới lượt mình...lên thớt?

Cũng đây, tuy rằng trang chủ có một bài https://www.phuot.vn/content/1212 Cảnh báo về Ý thức của một bộ phận dân phượt nhưng mình vẫn muốn các bạn hãy định hướng cho bản thân mình mục đích những chuyến đi, để các chuyến đi đều là tốt là đẹp https://www.phuot.vn/threads/65588 Ý niệm "đi phượt" của các bạn trẻ hiện giờ là gì? Mong các bạn hãy chia sẻ...
Thân ái.

Ah chiếc EX màu xanh nha. Tên chính xác là Nguyễn ..... :Dam:Dam
Đây là diễn đàn va mọi người chỉ muốn nhắc nhở các bạn đi PHUOT ý thức hơn mà thôi ! không nên mang thông tin cá nhân lên đây với mục đích đấu tố nhau như vậy! Đôi khi một vài câu nói có thể dẫn đến việc thách đố, gây gổ nhau ngoài diễn đàn đấy bạn a!
Chúng ta hãy cùng nhìn nhận khách quan hơn về việc thiếu kinh nghiệm, thiếu sự hiểu biết và thiếu y thức...của một sô các bạn PHUOT mới! Chúng ta cũng lên phân biệt cách ném đá, ném đá = góp ý để các bạn trẻ có một ứng sử có văn hóa hơn trong những chuyến đi PHUOT tiếp theo Khác với ném đá = sướng mồm, sướng tay đấy a. Không ai là hoàn hảo cả, liệu những bạn đứng ra ném đá kia có ai tự nghĩ là người bị ném kia cũng chính là một phần bản thân của mình của trước đây không ?
Giờ đây phong trào PHUOT đã là MỐT PHUOT thì đúng hơn, việc tham gia ào ào đấy của các bạn nếu không có sự tìm hiểu kỹ thì những chuyến đi sẽ mang lại nhiều rủi gio cho chính sức khỏe và tính mạng của các bạn mà thôi. "Đừng chết vì kém hiểu biết"

Ban quản trị diễn đàn cũng nên có trách nhiệm quản lý thành viên của mình, chứ ở các diễn đàn khác nghe khá nhiều tai tiếng về thành viên phuot.vn, chủ yếu là do ý thức kém của những member mới tham gia, những đoàn tuyển người bừa bãi. Có bạn (em quen) đi mà chẳng biết là đoàn ấy ở phuot.vn, chẳng quan tâm tìm hiểu những nơi sẽ đến, vì "có xế lo hết rồi, mình lo làm gì". Với những thành viên như vậy thì đâu trông đợi gì được, họ thậm chí còn chưa vào phuot.vn bao giờ, cũng chẳng biết những kiến thức sơ đẳng, nhưng họ vẫn nằm trong đoàn của phuot.vn

Ban quản trị có lẽ sẽ không thể quán xuyến hết được các thành viên, cái chính vẫn nằm ở ý thức mỗi người thôi, chuyện tốt, chuyện hay không sao và cũng không có ai nói...nhưng chuyện gì dở là sẽ có chuyện gạch đá ném tứ tung ngay ấy chứ?

Không phải các bạn mới đi, mới tham gia không có ý thức, hay ý thức không tốt, cái chính là các bạn không tìm hiểu, tâm lý phó mặc vẫn còn hiện hữu...mặc cho lead lo tất cả mọi thứ, từ chuyện đi lại, đến ăn uống, ngủ nghỉ vì lẽ mình đóng tiền rồi...mình không phải lo, chính điều như thế này đây khiến cho các bạn không có được những hiểu biết sơ đẳng thôi, và lẽ những điều không vui vẫn còn trong những chuyến đi...

Tuy rằng vẫn có khuyến cáo là đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng, nhưng vẫn có lắm người không cần biết công dụng mà cứ xài dẫn đến phản tác dụng...lắm chuyện lại xảy ra.

...
cả năm có vụ tam giác mạch đợi đến mùa thu hoạch, là nguồn lương thực của người dân nới đây vậy mà sau vài tuần hoa nở thì đã tan nát dưới chân khách du lịch. Nào thì áo váy xúng xính xinh tươi,nào thì áo cờ đỏ sao vàng rực rỡ, trông có vẻ yêu quê hương đất nước và hiểu biết lắm thế mà khi đi thì người dân nhận được gì chứ? Hoa tàn, cây nát và những dấu chân.

Đồng cảm với bạn, có lẽ hình ảnh ruộng hoa như thế này cũng không khỏi khiến các bạn chạnh lòng

Các bạn post toàn ảnh đẹp rồi, giờ chịu khó ngắm ảnh xấu nhé
Tam giác mạch trên Hà Giang sau khi các bạn "phượt" vào chụp ảnh và hái thì nó như này:

Rất cám ơn hình ảnh chân thực của bác kcb77, có lẽ chỉ như thế này mới khiến cho các bạn trẻ suy nghĩ về những hành động của mình...

Cứ có vài con rắn xanh ( rắn lục) nằm trong ruộng TGM hỏi thăm một vài người thì khác biết sợ ấy mà. Chúng ta nói nhiều làm gì cho mệt.

Tất nhiên là không thể quản hết được với số lượng lớn như thế này, nhưng cũng phải có trách nhiệm, kiểu như "nếu bị phát hiện thiếu ý thức sẽ bị bêu gương trước toàn trường cho ăn gạch 1 tuần" chẳng hạn :)) ý thức mỗi người phải có thứ gì đó tác động chứ tự nó thì khó mà tốt lên được bác à :D em thấy phượt đang phát triển tự phát thiếu định hướng quá

vào đây đọc lại thấy buồn buồn. 2 vợ chồng mình cũng mới đi HG hôm 20-10. nhưng không được ngắm tam giác mạch vì đến Sủng Là trời cũng nhập nhoạng tối. Nên đi lên Đồng Văn luôn. hôm sau thì mưa to quá.
dự định tháng 11 quay lại, giờ xem mấy ảnh này lại thấy chạnh lòng. Liệu những người đi sau có còn được ngắm tam giác mạch nữa không :(

Thật ra khi viết lên những dòng tâm sự này, bản thân em cũng thấy buồn bác Mr_Jap ạ, nhưng không nói thì e rằng những điều này vẫn còn tiếp diễn mỗi mùa hoa mà chẳng ai biết cho, để ai đó lên tiếng ngăn cản và rồi mọi thứ sẽ trở thành thương mại như Sapa hay Hà Nội vào mùa cải bên sông mà thôi...
Tháng 11, em nghĩ vẫn còn hoa, những bà kon đồng bào nơi đây sẽ chẳng còn thiện chí với du khách hay cảnh những đứa trẻ vẫy tay chào những du khách trên đường nữa rồi...mà chỉ còn những ánh mắt dò xét của người vùng cao dành cho ta mà thôi...Bác hãy lên đường, tìm những điều mới mẻ thay vì đi tìm hoa như bao người khác, em tin điều hạnh phúc luôn chờ đợi mỗi chúng ta trên mỗi con đường đi kia.
Chúc bác Mr_Jap sẽ có chuyến đi vui.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back