What's new

Myanmar du ký 27/04/2018-04/05/2018

tthicdichoi

Phượt thủ
Chuyến đi của tụi tớ đến Myanmar từ 13 - 18/10/2018 vui và may mắn lắm.
Khởi đầu có vài trục trặc nhỏ nhưng may xử lý ổn hết:
1. Đầu tiên vụ sai tên: Bạn tớ book vé online của VNair bị thiếu tên đệm, TRAN THI PHUONG THUY thì mụ ấy book là TRAN THUY. Ra quầy thông tin thì may quá họ đồng ý sửa lại nội dung tên đúng cho mà ko mất phí. Chiều về cứ cầm theo tờ giấy đó chìa cùng code vé online là ok.
2. Phòng tớ book qua agoda ở Royal Bagan hotel bị nhầm ngày. Ngày đúng là 14-15/10 thì mình book là 16-17/10. Sau đó viết mail 2 lần gửi thẳng cho ks thì họ đồng ý đổi ngày cho mình. Chứ nếu đổi ngày qua agoda thì bị thu phí rất cao, bằng luôn đặt phòng mới. Cả hôm ở Yangon, sáng sớm 18/10 mình đến và chiều mình đã ra sân bay, nên mình muốn book 1 phòng đôi cho 4 người chỉ là để đồ và tắm giặt thôi. Gửi mail trước hỏi họ thì họ đồng ý book phòng triple cho 4 người và mình cứ book phòng như bình thường trên agoda. Nêu nếu có nhu cầu gì về ks, các bạn cứ mail thẳng cho ks và hỏi. Sau đó in mail ấy ra, lúc nào đến check in thì chìa theo cái mail trả lời của bọn nó.
3. Hôm đến Bagan mới biết tin là trước đó cả tuần trời mưa. Hôm bọn tớ đến thì trời nắng và mát lắm, nên có hoàng hôn và bình minh. Hôm sau thì có 6 quả khinh khí cầu bay. Ngày hôm trước thì có 2 quả còn trước nữa thì chưa có. May vc :). Bọn tớ đi xe Elite chuyến 9h30, đến Bagan gần 7h nên ngắm bình minh trên xe. Hôm sau thì theo em bán tranh leo lên chóp chùa ngắm.IMG_7773.JPGIMG_7782.JPG

QBen

Phượt tử
1. Đầu tiên vụ sai tên: Bạn tớ book vé online của VNair bị thiếu tên đệm, TRAN THI PHUONG THUY thì mụ ấy book là TRAN THUY. Ra quầy thông tin thì may quá họ đồng ý sửa lại nội dung tên đúng cho mà ko mất phí. Chiều về cứ cầm theo tờ giấy đó chìa cùng code vé online là ok.
2. Phòng tớ book qua agoda ở Royal Bagan hotel bị nhầm ngày. Ngày đúng là 14-15/10 thì mình book là 16-17/10. Sau đó viết mail 2 lần gửi thẳng cho ks thì họ đồng ý đổi ngày cho mình. Chứ nếu đổi ngày qua agoda thì bị thu phí rất cao, bằng luôn đặt phòng mới. Cả hôm ở Yangon, sáng sớm 18/10 mình đến và chiều mình đã ra sân bay, nên mình muốn book 1 phòng đôi cho 4 người chỉ là để đồ và tắm giặt thôi. Gửi mail trước hỏi họ thì họ đồng ý book phòng triple cho 4 người và mình cứ book phòng như bình thường trên agoda. Nêu nếu có nhu cầu gì về ks, các bạn cứ mail thẳng cho ks và hỏi. Sau đó in mail ấy ra, lúc nào đến check in thì chìa theo cái mail trả lời của bọn nó.
3. Hôm đến Bagan mới biết tin là trước đó cả tuần trời mưa. Hôm bọn tớ đến thì trời nắng và mát lắm, nên có hoàng hôn và bình minh. Hôm sau thì có 6 quả khinh khí cầu bay. Ngày hôm trước thì có 2 quả còn trước nữa thì chưa có. May vc :). Bọn tớ đi xe Elite chuyến 9h30, đến Bagan gần 7h nên ngắm bình minh trên xe. Hôm sau thì theo em bán tranh leo lên chóp chùa ngắm.View attachment 148812View attachment 148813
Nhóm mình đi từ 12-16/10/2018. Mình ở Bagan 2 ngày, bị mưa ngày 13/10 nhưng do mưa lại đi chơi được nhiều hơn vì không mệt, ngày hôm sau nắng lên đi lại bụi bặm, nóng nực lắm.
Nhóm mình đặt xe chiều đi của Elite Bus chuyến 20.30 (Business Class), về của JJ Bus chuyến 21.00. Trong 2 hãng mình ưng xe của Elite hơn, phụ xe lịch sự, nhiệt tình, hướng dẫn khi dừng điểm rõ ràng bằng cả tiếng địa phương và tiếng Anh trong khi xe JJ Bus chiều về xe dừng cho khách khách xuống mà mình tưởng mới đến điểm nghỉ :)
Trước khi đi mình có hỏi dịch vụ của anh Minthu tại Bagan tuy nhiên thấy chi phí anh báo không hợp lý như review trên mạng nên mình chỉ thuê đón từ bến xe về KS (15.000Kyats/3 người) và thuê xe đạp điện của KS (5.000Kyats/2 người) tự đi khám phá khắp nơi.
Về điểm ngắm hoàng hôn, gần đền Dhamma ya za ka có 1 ngôi đền nhỏ có sân rộng rãi lên ngắm thoải mái, ko phải trèo leo vắt vẻo như các đền khác. Mình rất thích điểm này.

tthicdichoi

Phượt thủ
Tụi mình ko book được chuyến nào của JJ.
Chiều Yangon - Bagan tụi mình đi xe của Elite, xe của tụi mình a phụ xe ko biết TA, nhưng vẫn hiểu mấy thứ tụi mình hỏi. Chăn thơm tho, chất lượng ổn.
Chiều Bagan - Mandalay tụi mình book xe của Moe Touk Tun Mini (book trên web oway mà chủ thớt hướng dẫn). Hãng này có gửi mail trước hỏi ks ở Bagan để họ đón tận nơi và cũng đưa đến tận nơi. Lái xe và phụ xe ko biết TA nhưng họ nhiệt tình lắm, cái hostel Mansion Mandalay ko có biển to bên ngoài. Họ sợ địa chỉ đó của nhà dân nên xuống xe bấm chuông hộ tụi mình, sau khi biết đúng điểm rồi họ mới đi.
Chiều Mandalay - Yangon: tụi mình book của Famous express, giá rẻ hơn Elite chút, nhân viên cũng rất nhiệt tình, TA tốt. Phải cái chăn đắp ko đc thơm tho như Elite, khẩu phần ăn cũng ít hơn :LOL:.
Giờ những đền to họ cấm trèo lên ngắm, 1 số đền nhỏ thì chỉ có mấy người bán tranh dạo họ biết thôi. Tụi mình mất 2000kyats 3000kyats cho mỗi lần dẫn đi. Hoàng hôn và bình minh ngắm ở 2 chỗ # nhau :). Mấy em mình gặp có vẻ như muốn bán được tranh hơn chứ ko muốn nhận tiền tip, mặc dù giá tranh cũng ngang tiền công dẫn. Tranh ở Bagan thường là vải, mua xong căng bằng khung gỗ cũng đẹp phết. Hôm về Yangon qua chợ thấy họ căng lên mới thấy đẹp hẳn so với việc họ trari miếng vải ra đất gạ khách mua.

Attachments

sinhto11

Phượt tử
  3. Hôm đến Bagan mới biết tin là trước đó cả tuần trời mưa. Hôm bọn tớ đến thì trời nắng và mát lắm, nên có hoàng hôn và bình minh. Hôm sau thì có 6 quả khinh khí cầu bay. Ngày hôm trước thì có 2 quả còn trước nữa thì chưa có. May vc :). Bọn tớ đi xe Elite chuyến 9h30, đến Bagan gần 7h nên ngắm bình minh trên xe. Hôm sau thì theo em bán tranh leo lên chóp chùa ngắm.View attachment 148812View attachment 148813
Ảnh đẹp quá bạn ơi :love: