What's new

Myanmar du ký 27/04/2018-04/05/2018

EakarPhan

Phượt thủ
Chia sẽ với các bạn câu chuyện làm mình mắt chử O miệng chử A.

Sáng sớm hôm ấy, mình và những người bạn tới bến xe ở Bagan sau 1 đêm di chuyển từ Yangon tới. Và câu chuyện làm mình không quên được bắt đầu.
Có vài tài xế Taxi tới ra giá từ đó về khách sạn là 40$ cho 5 người. Thấy quá mắc nên mình lắc đầu không đi thì có tài xế khác nháy mắt ra hiệu 25$ đi không? Chưa kịp định hình sao giá rẻ đi nhiều vậy thì lão tài xế lúc nãy giơ tay ra hiệu ok 20$ lên tao chở đi. Và cuộc đấu giá bắt đầu giữa đám tài xế 15$, 12$ ... cuối cùng nhóm mình đi về KS với cái giá 8$ cho 2 xe ngựa mà trong lòng vẫn chưa hết bàng hoàng...:D:D:D

sinhto11

Phượt tử
Cảm ơn bài viết của bạn, thông tin rất chi tiết. Mình xem trên web của JJexpress từ Yangon đi Bagan thì chỉ có chuyến 8pm. Có cách nào book chuyến muộn đc ko bạn?? Tụi mình bay ngày 13/10, 6pm mới xuống sân bay, làm nhập cảnh, nhận hành lý xong ra bến bus mà chọn chuyến 8pm thì sợ ko kịp.
Tụi mình chỉ có 5 ngày đi chơi nên sẽ đi Bagan xong đi Mandalay hoặc Inle vì sợ di chuyển nhiều quá sẽ mệt. Theo bạn nên đi điểm nào?? :)
Hi bạn,
Trước đây mình cũng book chuyến 10pm qua web của hãng jjexpress luôn, nhưng mình vừa check thì đúng là chỉ còn xe 8pm. Mình có email hỏi hãng xem là có còn chạy chuyến 10pm nữa ko hay là sao và nếu còn thì làm sao để mua vé, nếu hãng trả lời mình sẽ thông tin lại cho bạn. Trong trường hợp không mua đc vé 10pm của hãng JJ bạn có thể mua vé 9h30 của hãng Elite trên trang web Oway cũng được (chuyến này đến Bagan lúc 5am, có thể ngắm đc bình minh luôn, đợt đó mình ko book đc xe này). Gato quá, bạn đi đợt này là có khinh khí cầu đó, chắc đẹp lắm luôn, nhớ post ảnh nhé.

Còn về việc chọn Mandalay hay Inle thì mình thấy khó quá luôn ý. Mandalay trước khi đi mình cũng không kỳ vọng nhiều vì chỉ thích cái cầu U Bein nhưng thực tế thì lại khá hay ho. Mình chỉ dành ở đây 1 ngày nên còn nhiều điểm chưa khám phá hết. Nếu chọn Mandalay bạn có thể đi thăm làng Inwa và làng Mingun, xem lễ rửa mặt phật ở chùa Mahamuni, cảnh xếp hàng ăn trưa của hàng ngàn nhà sư ở tu viện Mahagandhayon. Còn nếu thích sự yên bình thư giãn thì bạn đến Inle thôi, sống chậm hơn mấy nhịp, hồ Inle thì đẹp miễn bàn. Bagan và Inle giống nhau ở sự yên bình chỉ khác khí hậu (Inle mát lạnh), còn Mandalay là 1 thái cực trái ngược với 2 điểm trên.

ngaymualanh

Phượt thủ
Đọc bài của bạn y như lịch trình đi năm 2017 của mình nên nhớ quá. Mình đi ngay dịp 30/4 nóng bỏng rát mặt luôn. Đi Myanmar đúng thật là hành trình đi theo hoàng hôn bình minh mệt nghỉ. Đồ ăn thì thực sự là cuộc chiến ẩm thực.
Nhớ những buổi đạp xe đi khám phá những con đường, những đêm ngủ lạnh như bị ướp đông trên xe bus... Đây cũng là nơi mà mình muốn đi lại thêm lần nữa

tthicdichoi

Phượt thủ
Hi bạn,
Trước đây mình cũng book chuyến 10pm qua web của hãng jjexpress luôn, nhưng mình vừa check thì đúng là chỉ còn xe 8pm. Mình có email hỏi hãng xem là có còn chạy chuyến 10pm nữa ko hay là sao và nếu còn thì làm sao để mua vé, nếu hãng trả lời mình sẽ thông tin lại cho bạn. Trong trường hợp không mua đc vé 10pm của hãng JJ bạn có thể mua vé 9h30 của hãng Elite trên trang web Oway cũng được (chuyến này đến Bagan lúc 5am, có thể ngắm đc bình minh luôn, đợt đó mình ko book đc xe này). Gato quá, bạn đi đợt này là có khinh khí cầu đó, chắc đẹp lắm luôn, nhớ post ảnh nhé.

Còn về việc chọn Mandalay hay Inle thì mình thấy khó quá luôn ý. Mandalay trước khi đi mình cũng không kỳ vọng nhiều vì chỉ thích cái cầu U Bein nhưng thực tế thì lại khá hay ho. Mình chỉ dành ở đây 1 ngày nên còn nhiều điểm chưa khám phá hết. Nếu chọn Mandalay bạn có thể đi thăm làng Inwa và làng Mingun, xem lễ rửa mặt phật ở chùa Mahamuni, cảnh xếp hàng ăn trưa của hàng ngàn nhà sư ở tu viện Mahagandhayon. Còn nếu thích sự yên bình thư giãn thì bạn đến Inle thôi, sống chậm hơn mấy nhịp, hồ Inle thì đẹp miễn bàn. Bagan và Inle giống nhau ở sự yên bình chỉ khác khí hậu (Inle mát lạnh), còn Mandalay là 1 thái cực trái ngược với 2 điểm trên.
Cảm ơn bạn nhiều, mình sẽ post ảnh khinh khí cầu sau khi đi về :).
Nếu có thông tin từ JJ, bạn foward giúp mình nhé.
Bọn mình sẽ ở 2 ngày tại Mandalay, cũng cân nhắc mãi mới quyết bỏ Inle :(. Sợ mỗi ngày 1 điểm di chuyển nhiều lúc nào cũng vội vàng ko cảm nhận được hết nên quyết định giành luôn 2 ngày cho mandalay.

sinhto11

Phượt tử
Cảm ơn bạn nhiều, mình sẽ post ảnh khinh khí cầu sau khi đi về :).
Nếu có thông tin từ JJ, bạn foward giúp mình nhé.
Bọn mình sẽ ở 2 ngày tại Mandalay, cũng cân nhắc mãi mới quyết bỏ Inle :(. Sợ mỗi ngày 1 điểm di chuyển nhiều lúc nào cũng vội vàng ko cảm nhận được hết nên quyết định giành luôn 2 ngày cho mandalay.
Bạn ơi xe 10pm có vào các ngày thứ 4,6,CN thui. Đợt mình đi vào thứ 6. Xe 10pm là loại 4 hàng ghế, ko xịn bằng loại 3 hàng ghế (first class), giá cũng rẻ hơn 7$.

tthicdichoi

Phượt thủ
Bạn ơi xe 10pm có vào các ngày thứ 4,6,CN thui. Đợt mình đi vào thứ 6. Xe 10pm là loại 4 hàng ghế, ko xịn bằng loại 3 hàng ghế (first class), giá cũng rẻ hơn 7$.
Tớ search chiều về tối 17/10 mà sold out hết :(. Dịp này đúng ko có duyên với JJ rồi.
Tớ có book phòng Royal Bagan hotel trên agoda. Thanh toán xong xuôi hết thì phát hiện ra bị nhầm ngày, agoda ko cho hoàn trả lại. Còn đổi ngày thì phí nộp thêm bằng mua mới luôn. Tớ có gửi cho khách sạn 1 mail nhờ nó đổi ngày hộ mình mà ko biết có đc ko? Bạn đã gặp trường hợp này bao giờ chưa? Có kinh nghiệm gì trường hợp này chỉ tớ với.

sinhto11

Phượt tử
Tớ search chiều về tối 17/10 mà sold out hết :(. Dịp này đúng ko có duyên với JJ rồi.
Tớ có book phòng Royal Bagan hotel trên agoda. Thanh toán xong xuôi hết thì phát hiện ra bị nhầm ngày, agoda ko cho hoàn trả lại. Còn đổi ngày thì phí nộp thêm bằng mua mới luôn. Tớ có gửi cho khách sạn 1 mail nhờ nó đổi ngày hộ mình mà ko biết có đc ko? Bạn đã gặp trường hợp này bao giờ chưa? Có kinh nghiệm gì trường hợp này chỉ tớ với.
T chưa gặp trường hợp như vậy nhưng viết mail trình bày t nghĩ khả năng họ thông cảm là cao đó. Ks không được thì mail cho cả agoda nữa. T cũng đã đọc đc trường hợp này trên booking.com và cũng giải quyết bằng mail được. Chúc cậu may mắn!

mozig

Phượt tử
Myanmar thì lần đi cổ vũ u19 năm 2014 mình có ghé qua, tiếc là ko đi Bagan được, chỉ đến thủ đo Yangon và tân thủ đô Naypitaw. Ở Yangon có ghé thăm chùa Swedagon rất đẹp, danh lam nổi tiếng của Miến Điện.