What's new

Những mảnh đời - Ảnh và cảm nhận...

Bác Zanghoang à, bác đừng nói rứa làm em ngại lắm, em chụp lại những khoảnh khắc này và ghi lên đây vài dòng cảm nhận và cùng chia sẻ với mọi người thôi. Đó là những gì, những cảm nhận mà em nghĩ đến lúc em giơ máy lên để bấm thôi bác ạ. Kỹ thuật tấm hình đâu phải quá quan trọng, em thấy tấm lòng bác cảm nhận mà. Mong nhận được nhiều những bức hình và cảm nhận của bác hơn nữa...

một ngày lễ đầu xuân

Buổi chiều đưa cô cháu gái yêu quý đi chơi, cô cháu gái cứ đòi vào công viên chơi, dỗ mãi chẳng được, công viên thì có cái khỉ khô gì đâu cơ chứ, nhưng trẻ con nó cứ thích thế, đành chiều thôi, với lại lâu lắm chẳng vào công viên...

Đúng là ngày lễ công viên có đông hơn thật...

Có nhiều trò chơi hoạt động, máy bay, tàu trượt...

Có nhiều hàng quà bánh, đồ chơi...

Nhưng cũng có 1 ông cụ tò he.

Ông cụ rất gầy, mặc cái áo lông rộng, đội mũ phớt ngồi khiêm tốn bên vỉa hè nặn tò he. Thú chơi dân dã của con trẻ đã có từ rất lâu rồi. Nhưng ngày lễ, có quá nhiều thứ hấp dẫn bọn trẻ con nên chẳng có đứa nào bâu vào, xúm xít quanh ông già tò he như cảnh thường thấy của những gánh tò he thỉnh thoảng vẫn gặp bên đường Hà Nội đông đúc

Ông già ngồi trên vỉa hè, ngay giữa đường đi, rất đông người qua mà không có 1 ai , không có 1 đứa trẻ nào đi qua níu áo bố mẹ đòi mua hay thậm chí chỉ là dừng lại để xúm vào ngồi nhìn

Ông già mặc áo lông, đội mũ phớt nhưng không giày, tất... Hà Nội đang rất lạnh. Có lẽ cái áo là của 1 ai đó, nó có vẻ rất rộng...

Chẳng để ý đến xung quanh. ông già vẫn cặm cụi ngồi lướt đôi bàn tay trên những cục màu, ông làm chậm, chẳng có hứng thú, cũng chẳng có ai giục lấy, làm nhanh để làm gì

Níu cô cháu gái lại, dẫn vào xem. Cô cháu yêu quí cứ đòi ra chơi máy bay. Nhất định không xem dù có thể vào lúc khác chắc nó sẽ rất thích

Mua cho ông già 2 con tò he. 1 con trâu và 1 bông hoa hồng. chưa đến 10.000 - quá rẻ cho 1 tác phẩm nghệ thuật hand made

Mua cho cô cháu gái 2 vé máy bay. Ngồi máy bay đi được 2 lần. Mất 12.000...

Ra cổng lấy xe, thấy thằng cu con đang đứng chờ mẹ lấy xe ở chỗ trả vé xe có vẻ thích, cho lại cu cậu 1 con. 1 con mang về, cô cháu gái để lăn lóc dưới gầm bàn, được 2 hôm thì mẹ nó bỏ đi vì bẩn và gẫy. xong

em nhớ đến bài thơ này:

" ông đồ vẫn ngồi đó.
Qua đường không ai hay
Lá vàng rơi trên giấy.
Ngoài trời mưa bụi bay... "

( Vũ Đình Liên )

nhắc đến tò he em còn quả này:

bác này em gặp trong hội làng Yên - Bắc Ninh. hội đông vui lắm, có quan họ, cờ người, vật... người nhớn, trẻ con nhiều lắm dưng mà trẻ con thì chúi mũi vào bầu cua tôm cá, súng ống... thành thử ông bác tò he nặn mà chả biết để làm gì, nặn xong cắm đầy trước mặt...

cái chợ nhỏ trước cửa đình làng Yên chỗ nào cũng đông: chọi gà đông nghịt, mặt đỏ phừng phừng, trẻ con chen chúc; mẹt đồ chơi trẻ con xúm xít tự trang bị cho mình thành lính đánh thuê cứ như sắp kí hợp đồng với Mẽo để sang Iraq đánh quả; bầu tôm cua trẻ con không oánh dưng mà cứ phải là ngồi hàng đầu...

thế nên em mới làm được quả ảnh như trên, chả vướng đứa trẻ con nào.

Trong những lần lang thang của mình, tôi gặp họ, những mảnh đời, những số phận, những cuộc sống...Tôi ghi lại những hình ảnh, đó là những cảm xúc bột phát của tôi lúc đó, chắc chắn sẽ không thể lột tả hết được cái chân thực của cuộc sống, cái mảng sáng tối, số phận, và những điều chưa biết sau đó...Tôi lập topic này mong mọi người cùng nhau thảo luận và xây dựng...

Câu chuyện 1:
Đây là hình ảnh tôi bắt gặp đêm hôm trước, một buổi tối thứ 7, sau trận mưa rào thật to dường như cuốn hết cái ngột ngạt của không khí, tôi vào chợ đêm HN, nơi sầm uất và là một nét văn hóa của HN. Tôi gặp hình ảnh này, và tôi đã giơ máy lên chụp...Tôi nhớ tôi đã gặp người này rất nhiều lần. Một người đàn ông mù, thổi sáo giữa hai dòng người đang xuôi ngược mua sắm...

Anh vẫn ngồi đó hàng đêm thổi sáo, có lẽ nhiều người gặp anh sẽ đi xa ra một chút sợ nhìn thấy cảnh này hay là sợ, khinh....Tôi cũng không rõ nữa.

----> Mình thích câu chuyện của bạn, lòng nhân ái à.....vì mình cũng có nhiều ảnh như vậy á, nhưng chụp bằng mấy thường nên cảnh đời ko tả được hết.

Mình tình cờ trên đường P được gặp và đi chung với Hội Du Khảo trong chuyến từ thiện phát quà ( quần áo khoác củ) tại Dung K'No ( trong đoàn có 2 thành viên Phượt- Langbiang và Yan).
Mình gặp 1 bác già xòe tay xin chúng tôi quần áo, khuôn mặt bác thật tươi, nhưng tiếc rằng ..... ( Theo qui định không được phát trực tiếp mà phải trao tặng tại nhà trưởng thôn).

( Nguồn: Langbiang)

Những đứa trẻ mặt mày hớn hở vì được phát kẹo.( Nguồn: Langbiang).

Những người phụ nử địu con chờ phát quà tại nhà trưởng thôn.
Đây là chuyến đi để lại nhiều kỷ niệm và cãm xúc với mình nhất từ lúc vào Phượt tới nay.

Năm 2009, đoàn chúng tôi đến Mái Ấm Hoa Hồng, Củ Chi. Hình ảnh bé L ngày nào và nhiều kỷ niệm về em. Luôn cầu mong cho em mãi khỏe mạnh. Ngày ngày các Sơ rất lo cho bé vì viện phí mổ tim bẩm sinh cho bé L rất cao. Thật may mắn, âu cũng là cái duyên đưa đẩy cho chúng tôi gặp chị T, đại diện một Hội từ thiện tại Mỹ chuyên tài trợ mổ tim cho trẻ em. Bé L nay đã khỏe mạnh và vui hơn dòng máu của tôi có trong người em. :)

(Photo: haind)

Last edited:
Sáng sớm bình yên

Trong những lần lang thang của mình, tôi gặp họ, những mảnh đời, những số phận, những cuộc sống...Tôi ghi lại những hình ảnh, đó là những cảm xúc bột phát của tôi lúc đó, chắc chắn sẽ không thể lột tả hết được cái chân thực của cuộc sống, cái mảng sáng tối, số phận, và những điều chưa biết sau đó...Tôi lập topic này mong mọi người cùng nhau thảo luận và xây dựng...

Câu chuyện 1:
Đây là hình ảnh tôi bắt gặp đêm hôm trước, một buổi tối thứ 7, sau trận mưa rào thật to dường như cuốn hết cái ngột ngạt của không khí, tôi vào chợ đêm HN, nơi sầm uất và là một nét văn hóa của HN. Tôi gặp hình ảnh này, và tôi đã giơ máy lên chụp...Tôi nhớ tôi đã gặp người này rất nhiều lần. Một người đàn ông mù, thổi sáo giữa hai dòng người đang xuôi ngược mua sắm...

Anh vẫn ngồi đó hàng đêm thổi sáo, có lẽ nhiều người gặp anh sẽ đi xa ra một chút sợ nhìn thấy cảnh này hay là sợ, khinh....Tôi cũng không rõ nữa.

THích câu truyện này

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back