What's new

NIKON và CANON : Cuộc chiến đã có hồi kết.???

CCD là công nghệ phổ biến, CMOS cho tốc độ nhanh hơn, xử lý nhiễu tốt hơn.

Chắc bác Babel sẽ nghĩ D2X chọn CMOS vì cần nhanh??
CMOS của D2X do Sony sản xuất.
D2X muốn chụp 8fps thì phải set ở 6MP.

Vậy thì không hà cớ gì mà Nikon phải dùng CMOS cho D2X nếu CCD ưu việt hơn!

Cái chuyện hãng nọ hãng kia, loại máy này loại máy kia thì iem không rành, tuy nhiên sau khi bác tham khải 2 bài viết iem dẫn chứng rùi mình cũng mổ xẻ cái CCD và CMOS cho bàn dân thiên hạ coi.

Nếu bác tìm được cái máy ảnh dưới 150k dùng chíp CCD thì iem (beer) bác, ngược lại thì bác (beer) iem!

lamchieu không tin 3 cái thứ đó 100% đâu bác, vả lại tiếng Anh cũng kém! Nhìn thực tế và thông tin cũng như kết quả từ nhà sản xuất dễ thấy hơn.

Cái lamchieu nói bác sai nè:
Bác vdụ CCD 3 lớp ứng dụng trong những máy ảnh phổ biến nào cho lamchieu đi, còn lamchieu sẽ vdụ cho bác hằng khối máy ảnh CCD chỉ có một lớp kiểu GRGB!

Còn công nghệ CCD vốn phát triển lâu rồi, phổ biến nên giá rẻ hơn là chắc. Chi phí nghiên cứu cho CMOS cao hơn nhưng có lẽ công nghệ sx sẽ rẻ hơn chăng???

Nó đây bác ợ!

À, bác Babel cũng phải nhó là công nghệ phát triển rất nhanh.
CCD vốn được phát triển sớm nên vốn đã vững.
CMOS mới được phát triển mạnh gần đây, nên những năm trước, khi áp dụng vào máy số có thể còn chưa phát huy thế mạnh so với CCD.
Bây giờ công nghệ CMOS đã phát triển vượt bậc. Các tài liệu mà bác Babel đưa ra thì phần lớn là từ 2001-2002, một cái 2004, một cái 2005 nhưng dành riêng cho CMOS!

Bác thử xem các máy ảnh cuối cùng hay tốt nhất của Nikon và Canon xem máy nào cho ảnh có độ chống nhiễu tốt hơn, độ mịn hơn, nhanh hơn!
Còn Dynamic range?? 1DsmkII, bác có dám lấy D200 là cái CCD tốt nhất của Nikon ra đo không (D2X nó bỏ CCD rồi!).
Hiện nay có tên CCD nào trên một sensor cho ra 14bit màu như 1DmkIII chưa, hay chỉ có mỗi anh Fuji chế sensor 2 trong 1 để có được 14bit màu rồi nội suy???

"In a CMOS sensor, each pixel has its own charge-to-voltage conversion, and the sensor often also includes amplifiers, noise-correction, and digitization circuits, so that the chip outputs digital bits"

Tiếp bác ợ:

"Trong cảm biến CMOS, mỗi một điểm đều có bộ chuyển đổi tín hiệu riêng, nó thường kết hợp bộ khuếch đại, bộ lọc nhiễu và mạch số hoá ... "

... công nhận với bác là công nghệ phát triển liên tục, tuy nhiên xét trên góc độ lý thuyết thì một mắt sẽ không nhìn tốt bằng 3 mắt, CMOS là biến đổi thông tin trên từng điểm ảnh để cho một kết quả như bác nói là mịn hơn, nhanh hơn, chống nhiễu tốt hơn :LL nhưng rõ ràng sẽ "không trung thực hơn"

:gun mời bác tiếp :D

Dạ, kính bác, cái CDD nó sắp xếp kiểu như vậy nè - GRGB:

Còn cái kiểu 3CCD - chắc bác muốn nói cái này chứ gì?? Máy chụp ảnh chưa có cái này bác ạ:

Còn đây là SCCD vs CCD:

Còn đây là SCCD so sánh với film:

Còn đây là Foveon X3 CMOS Sensor - CMOS 3 lớp bác nhé:

Bác Babel có ý kiến gì nữa không ạ, lamchieu mệt rồi, tự dưng đi cãi làm gì nhỉ??? (NO)

Hai cao thủ trên cây đu đủ cho em xen ngang 1 câu với...

Ní nuận của các bác khó hiểu hơn cả toán học đại cương, mấy ai theo dõi được. Dừng lại ở đây là ngon rồi, các bác cho chúng em các chỉ giáo cụ thể có thể áp dụng vào thực tiễn với.

Em kính các bác mỗi người 1 ly (beer)

Mấy bố này chắc cởi quần áo mẫu xong thì lấy thước dây ra đo xem cấu hình có chuẩn không thôi... Nhỉ.

http://www.image-designer.com/digital-camera-ccd.html

http://www.axis.com/products/video/camera/ccd_cmos.htm

CMOS là CMOS bác ợ, cái mà iem nói là cái hình số 2 mà bác sâu đó. Cái hình cuối cùng không biết thèng nèo phát minh ra. Còn cái cuối cùng thì theo iem nó là cách tiếp cận lai giữa CCD và CMOS mất rồi.

Và nó gọi là "Foveon X3 CMOS Sensor" chớ không phải là CMOS đơn thuần đâu pác ợ!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back