What's new
Status
Not open for further replies.
Cám ơn rất nhiều sự chỉ giáo của các bác kephieulang, Kame kazuya:D

Chuyến này là em đi chơi chứ không công tác công teo ji2 hết, tuy nhiên về phương tiện thì có 1 ông bên Hitachi Metal và 1 xe van chuyên trị , nên phạm vi hoạt động và tính cơ động của em hơi bị cao. Bởi vậy nhà em quyết định là hành trình Osaka và Tokyo thoai. Chỉ ngại nhất là ông Hitachi này sẽ dẫn mình vào khu vực liên quan đến Thần đạo của Nhật (vì năm trước em dẫn ông này đi Yên tử =))) mà em thì lại thích Ninja :D.

Túm lại vẫn là cám ơn các bác rất nhiều :D Nhật bản vẫn là điểm đến yêu thích nhất của em, mặc dù tiêu tiền ở Nhật kinh quá :gun

@Rùa, anh Danngoc

Trong 1 ngày có thể đi JR từ Sapporo về đến Nagoya không nhỉ
<đi đứt mất ngày thứ 12 của mình>

Tiếp tục hỏi em Rùa vàng và bác Danngọc:

1. Lịch trình tạm thời như dưới đây> Xin được comments

Ngày 1 (07/11): Nagoya
Ngày 2 (08/11): Nagoya-Kyoto-Nagoya
Ngày 3 (09/11): Nagoya- Osaka-Nagoya
Ngày 4-5 (10-11/11): Nagoya ---> Hiroshima-Miyajima (ngủ tại Miyajima)-Himeji ---> Nagoya
Ngày 6 (12/11): Nagoya --> Fuji --> Hakone (ngu tai Hakone)
Ngày 7 (13/11): Hakone --> Tokyo (ngu tai Tokyo)
Ngày thứ 8 (14/11): Tokyo (Ueno, Shinjuku-Odaiba) --> Saporo (ngu dem tren tau)
Ngày thứ 9 (15/11): Sapporo --> Abashiri
Ngày thứ 10 (16/11): Abashiri --> Sapporo
Ngày thứ 11 (17/11): Sapporo --> Hakodate -> Sendai
Ngày 12 (18/11): Sendai --> Nagoya
Ngày 13 (19/11): Nagoya --> Hà Nội

2. KPL định mua JR Pass. Đang phân vân là mua 1 tuần nay mua 2 tuần
Nếu mua một tuần sẽ sử dụng để đi từ ngày 12/11 đến ngày 18/11

Sẽ tính thêm chi phí của 7/11-11/11 xem có đáng bỏ thêm tiền để mua JR Pass 2 tuần ko

3. Mọi người suggest giúp lịch trình thế nào để có thểm ngủ đêm trên tàu hơn 1 lần

Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ

Tại sao bác không thuê KS ở Kyoto ngày thứ 2? Vì Kyoto nằm giữa Nagoya và Osaka. Bác đóng trụ sở ở Nagoya? Thực ra Kyoto đi có 1 ngày hơi phí bác ạ. Bác và bác gái mà lãng mạn ở đó thì thôi rồi luôn.

Theo em hiểu thì bác đóng đại bản doanh ở Nagoya, tức là có nhà người quen ở đó? Nếu vậy thì không còn ý kiến gì, nhưng bác có thể bỏ qua Osaka để ở Kyoto lâu hơn. Nếu đã đến Tokyo thì ở Osaka cũng tương tự thôi?

Đểm nhấn chuyến đi của bác là miền nam hay miền bắc? Ở vùng Hokkaido hay Tokyo hay Osaka-Kyoto?

Hokkaido thì nếu em đi lại, em vẫn đi núi Shari ở gần Abashiri, hoặc lên hẳn cực bắc của Hokkaido để xem các công viên quốc gia của Nhật cùng biển băng phương bắc. Nhưng bác phải thống nhất với gấu vì lạnh lắm đấy. Không phải ai cũng khỏe như Kame đâu. Tụi Nhật ở Tokyo nói với em đi Hokkaido thích lắm, đến khách sạn chui vào chăn ngủ sướng lắm :) Bác còn thời gian thì ghé núi lửa Toya hoặc Hakodate. Nhưng Sapporo thì chẳng có mấy để xem, cũng giống Osaka thôi.

Bác ơi, về VN em ốm cho 15 ngày đó. Em nghĩ do vụ fuji nên em bị ốm. 15 ngày đó mà an dưỡng ở Hokkaido có phải thích không ^^.
em đồng ý với bác danngoc vu Toya ^^
nếu biết lạnh thì chuẩn bị kỹ là ổn thôi bác ạ.
Nếu là em thì Lịch trình như sau:
day1: nagoya
day2: nagoya-hiroshima-miyajima
day3: miyajima-kyoto
day4: kyoto-nagoya
day5: nagoya-fuji-hakone area
day6: hakone-tokyo
day7: tokyo-sapporo
day8: sapporo - abashiri và đi cái mà bác danngoc gợi ý
day9: vẫn đoạn phía trên theo lời bác danngoc- sapporo ( night in sapporo, cái khu mà russian village í bác)
day10: sapporo-toya-hakodate
day11:hakodate-sendai
day12: sendai-nagoya
day13: nagoya-hn
as i mentioned before, bác nên kiểm tra kỹ lịch tàu chạy của JR để những chặng xa mình không bị lỡ.
Không ngại khi hỏi đường. Có thể mình thấy phiền thay cho người ta. Nhưng nếu không biết đường mà mò mẫm thì sẽ rất mất thời gian
đồ đạc hạn chế đến mức tối đa. Mình phượt nên không cần ăn diện nhiều. Mang áo phao đi để mặc trên Hokkaido, cả quần tất, găng tay nữa ạ

Last edited:
Osaka có thể bỏ qua, dưng mà em vẫn muốn sống lại kỷ niệm xưa bác ạ. Dù cảnh cũ, và người thì mới rồi

Đúng là em chỉ lo khoản sức khỏe của Gấu, ko thể bằng Rùa được

Thôi để em tính lại.

Tại sao bác không thuê KS ở Kyoto ngày thứ 2? Vì Kyoto nằm giữa Nagoya và Osaka. Bác đóng trụ sở ở Nagoya? Thực ra Kyoto đi có 1 ngày hơi phí bác ạ. Bác và bác gái mà lãng mạn ở đó thì thôi rồi luôn.

Theo em hiểu thì bác đóng đại bản doanh ở Nagoya, tức là có nhà người quen ở đó? Nếu vậy thì không còn ý kiến gì, nhưng bác có thể bỏ qua Osaka để ở Kyoto lâu hơn. Nếu đã đến Tokyo thì ở Osaka cũng tương tự thôi?

Đểm nhấn chuyến đi của bác là miền nam hay miền bắc? Ở vùng Hokkaido hay Tokyo hay Osaka-Kyoto?

Em đóng đại bản doanh ở Nagoya.
Và chị em cũng nói: Đi trong vòng một ngày cũng được hòm hòm. Nhất là sáng đi sớm 6h, tối về muộn 10h thì cũng ko thành vấn đề

Tiết kiệm được 60 USD/ ngày đấy, hihi

Điểm nhấn thì chắc chắn là Phương bắc, nơi em chưa đi, có điều như đã nói thì sức khỏe là vấn đề quan tâm nhất

Em đóng đại bản doanh ở Nagoya.
Và chị em cũng nói: Đi trong vòng một ngày cũng được hòm hòm. Nhất là sáng đi sớm 6h, tối về muộn 10h thì cũng ko thành vấn đề

Tiết kiệm được 60 USD/ ngày đấy, hihi

Điểm nhấn thì chắc chắn là Phương bắc, nơi em chưa đi, có điều như đã nói thì sức khỏe là vấn đề quan tâm nhất

Em thấy bác đi đi lại lại Nagoya thế này cũng đâu có tiết kiệm là mấy so với ở lại Kyoto đâu. Em thấy bác nên ở lại Kyoto thăm thú tầm 2 ngày cho đã mắt (đi 1 ngày thì vất vả mà không đi hết được đâu ạ) rồi đi tầu sang Osaka hết có 540 yên. Thuê khách sạn ở Kyoto hoặc Osaka đều rẻ :)

Đi Hokkaido thì có thể đi máy bay của Skymark giá rẻ hơn rất nhiều so với JAL hay ANA, bay từ Haneda đi Sapporo. Đặt sớm thì có maewari :D bay tiện, nhanh mà lại đảm bảo sức khỏe

Chúc bác đi du lịch vui vẻ :D

P.S: Em mem mới hehe, chào cả nhà :D

Gấp! Gấp!
Cho mình hỏi có chuyến bay thẳng Sapporo về SGN không ạ? Hay cứ phải về lại Tokyo?
Thanks!

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,177
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back