What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Cám ơn chia sẻ rất chân thực của bác Kimvanchinh. Tôi đọc thấy hình như bác từng có bài về mùa thu Nhật Bản mà tôi search không ra. Xin bác vui lòng gửi link cho tôi đọc với, cám ơn bác.
Tôi chỉ mới ngắm Nhật Bản qua các chuyến công tác siêu tốc, phòng họp -nhà hàng -sân bay nên thú thật là chuyến đi chỉ có 1 mình và tự lọ mọ đường xá nên cũng run run bác ạ. Lại thêm hạn chế về ngôn ngữ (tiếng Anh) + định vị đường kém nữa nên 1 tháng đi chơi châu Âu không đau đầu bằng 10 ngày ở Nhật lần này. Nhưng tôi mê đắm những bức ảnh về Kyoto quá, muốn được trải nghiệm một lần cảm giác sống giữa cố đô mùa lá đỏ vàng, dạy thật sớm đi dạo qua những căn nhà gỗ, nên dù biết sẽ phải chen vai thích cánh với các bạn TQ (đi đâu cũng hãi họ thật, ào ào như kiến) tôi vẫn chọn Kyoto. Mong qua chuyến đi này tôi sẽ có thêm kinh nghiệm để tự tin đi được tới những địa danh tuyệt đẹp mà bác Kimvanchinh đã đi qua.

Tôi viết topic Nhật từ năm 2013 gì đó, tổng hợp hình ảnh nhiều chuyến đi. Năm ngoài có đi 1 tháng thu vàng nhưng không có điều kiện viết topic riêng mà chỉ post kèm vào topic cũ một số hình ảnh và nhận xét, còn lại tôi chủ yếu góp ý vào các topic khác.

Hình ảnh hồi dùng photobucket nhiều cái bị khóa rồi, trên flickr thì còn, link đây, mời bác tham khảo. Tôi mới đưa nó lên đầu trang.

https://www.phuot.vn/threads/nhat-ban-muon-dieu-ky-thu-kham-pha-khon-cung-danh-cho-dan-phuot.102553/

Kyoto quá lớn (điểm tham quan lá đỏ), quá nhiều chùa có lá vàng đẹp, vùng phụ cận như Osaka, Nikko, nếu có điều kiện xuống HIROSHIMA rất nhiều cảnh đẹp, nhưng chủ yếu là cảnh chùa chiền, đền, lâu đài.... Tôi nghĩ 9 ngày đủ để bỏ ra 2-3 ngày đi lên các điểm trên núi, thường là thiên nhiên kết hợp có chùa đền đỉnh núi sẽ rất đẹp.

Tôi nghĩ vùng Arashiyama Rừng trúc) và đền trên núi Kurama-Dera Temple là nơi đáng đi ngoài những đền nổi tiếng là đỏ trong thành phố.

cả nhà ơi,
cho mình hỏi chút, mình dự kiến qua nhật chơi với bạn,
trong checklist của có 1 mục đó là lịch trình, họ có yêu cầu là :
Phía mời bên Nhật bắt buộc phải làm tài liệu này. Nếu Đại sứ quán nhận định là phía người xin
visa làm tài liệu này sẽ từ chối cấp visa.

Vậy việc mình hay bạn mình làm có khác biệt gì vậy? vì họ cũng vẫn phải đi học và đi làm, nên trong quá trình mình sang, đâu phải ngày nào cũng dắt nhau đi chơi được nhỉ? Vậy mình thăm họ mình nên là người chủ động làm lịch trình chứ nhỉ?

cả nhà ơi,
cho mình hỏi chút, mình dự kiến qua nhật chơi với bạn,
trong checklist của có 1 mục đó là lịch trình, họ có yêu cầu là :
Phía mời bên Nhật bắt buộc phải làm tài liệu này. Nếu Đại sứ quán nhận định là phía người xin
visa làm tài liệu này sẽ từ chối cấp visa.

Vậy việc mình hay bạn mình làm có khác biệt gì vậy? vì họ cũng vẫn phải đi học và đi làm, nên trong quá trình mình sang, đâu phải ngày nào cũng dắt nhau đi chơi được nhỉ? Vậy mình thăm họ mình nên là người chủ động làm lịch trình chứ nhỉ?

Bạn làm lịch được bạn nhé, chỉ làm sao lịch trình cho nó lô gíc thôi.

Đợt này xin visa multi ở ngoài Hà Nội tình hình thế nào các bạn?
Mình đã đi 2 lần tự túc, không thư mời, lần này muốn xin multi.

Các bạn cho mình lời khuyên về lịch trình này nhé.:
29/11: Sáng xuất phát từ Kanazawa đi Shirakawa-go. 3 giờ chiều về tới Kanazawa, tham quan nhanh khu phố cổ.
30/11: có 2 kế hoạch như sau:
- 1. Tham quan vườn Kenrokuen, chợ Omicho. Khoảng 2-3 giờ chiều lấy tàu đi Tokyo.
- 2. Đi Kurobe Gorge. Khoảng 4-5 giờ chiều lấy tàu đi Tokyo.
Kế hoạch 2 tốn thời gian và tiền hơn kế hoạch 1 nhiều vì mình không mua JR Pass. Và mình cũng không biết thời điểm đó ở Kurobe Gorge còn lá đẹp không. Cám ơn các bạn.

Cả nhà cho em hỏi với, sắp đến ngày đi em muốn cài app hyperdia trên điện thoại, mà search gg play ko thấy có, hình như ko hỗ trợ Việt Nam. Vậy mọi người cài app này kiểu gì chỉ em với ạ, em muốn dùng app tiện hơn là vào web. Em có thử cái japan travel rồi mà thấy tính năng tìm tàu chỉ đường của nó không hay bằng hyperdia.

Các bạn cho mình lời khuyên về lịch trình này nhé.:
29/11: Sáng xuất phát từ Kanazawa đi Shirakawa-go. 3 giờ chiều về tới Kanazawa, tham quan nhanh khu phố cổ.
30/11: có 2 kế hoạch như sau:
- 1. Tham quan vườn Kenrokuen, chợ Omicho. Khoảng 2-3 giờ chiều lấy tàu đi Tokyo.
- 2. Đi Kurobe Gorge. Khoảng 4-5 giờ chiều lấy tàu đi Tokyo.
Kế hoạch 2 tốn thời gian và tiền hơn kế hoạch 1 nhiều vì mình không mua JR Pass. Và mình cũng không biết thời điểm đó ở Kurobe Gorge còn lá đẹp không. Cám ơn các bạn.

Bạn đi như ngựa vậy sao xem được gì.
1. Xem Shirakawago mà đi từ Kanazawa, chiều về mất nguyên 1 ngày, nhất là tháng 11-12 trời tối rất sớm.
2. Kurobe Gorge lá vàng thường peak vào đầu tháng 11, đến 30-11 chắc rụng và ngả màu xám rồi, nhưng do đó là một hẻm núi có độ cao khác nhau nên chắc chắn vẫn còn lá vàng ở các bình độ thấp và vùng chân núi, tôi nghĩ nên đi. Bạn đi Kurobe Gorge khá đắt tiền và rất căng về thời gian vì từ ga Shinkansen phải đi tàu cả tiếng mới vào đến cửa rừng của Kurobe Gorge, sau lại chuyển sang tàu leo núi vào Gorge.... Nhưng đi từ 5h00 (từ Kanazawa, về Tokyo đêm bằng Shinkansen) thì cũng được.
3. Vườn Kenrokuen mùa thu rất đẹp và là một trong vài vườn Nhật điển hình nhất, nên đi.
4. Muốn tiết kiệm thì đi bus đêm.
5. Muốn đi nhiều nơi và hợp lý hơn (ít đồ) thì đi Kanazawa - Shirakawa - Takayama - (có thể Kurobe) - Tokyo (bus), liền mạch và theo đúng kiểu du lịch chứ quay đi quay lại Kanazawa làm gì?

Bạn đi như ngựa vậy sao xem được gì.
1. Xem Shirakawago mà đi từ Kanazawa, chiều về mất nguyên 1 ngày, nhất là tháng 11-12 trời tối rất sớm.
2. Kurobe Gorge lá vàng thường peak vào đầu tháng 11, đến 30-11 chắc rụng và ngả màu xám rồi, nhưng do đó là một hẻm núi có độ cao khác nhau nên chắc chắn vẫn còn lá vàng ở các bình độ thấp và vùng chân núi, tôi nghĩ nên đi. Bạn đi Kurobe Gorge khá đắt tiền và rất căng về thời gian vì từ ga Shinkansen phải đi tàu cả tiếng mới vào đến cửa rừng của Kurobe Gorge, sau lại chuyển sang tàu leo núi vào Gorge.... Nhưng đi từ 5h00 (từ Kanazawa, về Tokyo đêm bằng Shinkansen) thì cũng được.
3. Vườn Kenrokuen mùa thu rất đẹp và là một trong vài vườn Nhật điển hình nhất, nên đi.
4. Muốn tiết kiệm thì đi bus đêm.
5. Muốn đi nhiều nơi và hợp lý hơn (ít đồ) thì đi Kanazawa - Shirakawa - Takayama - (có thể Kurobe) - Tokyo (bus), liền mạch và theo đúng kiểu du lịch chứ quay đi quay lại Kanazawa làm gì?
Cám ơn bác đã góp ý. Cháu thấy bus từ Kanazawa đi Shirakawa-go chỉ khoảng hơn 1 tiếng là đến rồi ạ, đi về trong ngày khá ổn vì sẽ không đi tới Takayama. Cháu cũng đã quyết định không đi Kurobe Gorge nên ngày hôm sau có thể thong thả đi thăm vườn hoặc phố cổ, khoảng 3-4 giờ chiều đi Shinkansen về Tokyo là vừa. Nhà cháu có trẻ con nên không chọn phương án đi bus đêm được. Hành lý gởi về Tokyo từ trước nên cũng gọn nhẹ thôi.

Cám ơn bác đã góp ý. Cháu thấy bus từ Kanazawa đi Shirakawa-go chỉ khoảng hơn 1 tiếng là đến rồi ạ, đi về trong ngày khá ổn vì sẽ không đi tới Takayama. Cháu cũng đã quyết định không đi Kurobe Gorge nên ngày hôm sau có thể thong thả đi thăm vườn hoặc phố cổ, khoảng 3-4 giờ chiều đi Shinkansen về Tokyo là vừa. Nhà cháu có trẻ con nên không chọn phương án đi bus đêm được. Hành lý gởi về Tokyo từ trước nên cũng gọn nhẹ thôi.
Vấn đề là nếu đi tour Shirakawa từ Kanazawa trong 1 ngày thì không sao, thời gian Tour họ dẫn xem làng chỉ khoảng 2-3 tiếng là cùng, nhưng tự đi thì nên đi cuốn chiếu sang Takayama (Thời gian đi bus same same nhau, lại biết thêm Takayama, đi về tokyo từ Takayama cũng same same từ Kanazawa. Xem gì ở Kanazawa thì xem xong rồi đi làng Shirakawago, không nên quay đi quay về không hợp với du lịch. Takayama hấp dẫn và đáng xem hơn Kanazawa cháu ạ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back