What's new

[Hỏi đáp] Thông tin du lịch Thụy Sĩ

Hehe, 2 ngày 2 đêm đi 3 thành phố, khỏe kinh!

Nói thật là 3 thành phố này to và nổi nhất TS (Bern thủ đô có cái đồng hồ, Geneve nhiều tổ chức quốc tế, lắm hội nghị hội thảo, Zurich thủ đô tài chính, nhiều ngân hàng), nhưng mà về cảnh đẹp thì mình không thấy đặc sắc, đi cho biết thôi.

Đẹp như bưu thiếp thì nên đi Luzern, Jungfrau và Zermatt, có núi có hồ, đi cáp treo lên núi rất đẹp - mỗi tội hơi đắt.

Hi!
Mình thử vạch 1 cung như thế này:
- Đi từ chỗ mình vào chiều thứ sáu (10/4 ), bằng bus.
- Đến Bern vào trưa thứ 7 (khoảng 12h30 )
+ Tìm chỗ ở, lang thang ở đây buổi chiều, tối ngắm Tp về đêm.
- Sáng chủ nhật tìm đường ra ga tàu, mua vé đi Lunzern, tàu chạy khá dày đặc, có chuyến chạy từ 7:37, đến Lunzern 9:03
+ Đi ngắm cảnh núi rừng Lunzern suốt ngày, chiều lại về ga đón tàu đi Zurich. Cũng có nhiều chuyến, xuất phát 16:35, đến Zurich 17:25 (hy vọng giờ này vẫn còn đủ sáng để ngắm cảnh 2 bên đường )
- Đến Zurich khoảng 5h30 chiều, ổn định chỗ ở, măm tối rồi đi dạo phố đêm. Sáng thứ 2 trả phòng rồi tiếp tục lang thang Zurich. Chiều về bến xe bus, có chuyến khởi hành 18:30,.
Về đến chỗ mình ở vào 7:45 sáng thứ 3, vẫn kịp đi học :p

Cám ơn bác Baxu đã góp ý >:D<

PS: Cũng có thể mình đổi lại chỉ đi Bern và phần lớn ở Geneve, vì mình khoái cái vụ đi tàu thủy trên hồ :X

Last edited:
Mình thấy lịch như vậy cũng hợp lý rồi.

Vụ đi du thuyền trên hồ cũng hay hay:
- Bờ bên TS: nên ghé Lausanne, Montreux cho biết
- Bờ bên Pháp: ghé Yvoire, làng thời trung cổ, bé thôi nhưng nhà toàn bằng đá, hoa leo trĩu trịt, xinh xắn lắm. Mọi người hay đi thuyền đến Yvoire vào buổi trưa hoặc chiều tối để ăn luôn ở đây, có món má con cá trên hồ rất nổi tiếng.

Nếu đi hết cả vòng hồ những 10 tiếng, cảnh 2 bên lại đều đều, rất buồn ngủ (mình kiếm ghế nằm ngủ nguyên cả buổi chiều), và phí thời gian. Lúc xuống Lausanne hoặc Montreux theo mình nên bắt tàu hỏa về lại Geneve cho nhanh (từ Yvoire thì không có tàu hỏa).

Ngoài ra, nếu đến Geneve, và nếu trời đẹp cực kỳ nên tranh thủ bỏ ra 1 or 2 ngày kiếm bus du lịch (vé bán ngoài hồ) hoặc tàu hỏa đi thăm Chamonix (thị trấn nhỏ dưới chân núi Mt. Blanc, cách Geneve 80km). Bản thân Chamonix cũng rất xinh xắn, hoặc nếu thích và rủng rỉnh có thể mua vé lên các tuyến cáp treo lên núi, cực kỳ đẹp. Chỉ e là tháng 4 đôi khi vẫn mưa mù, tuyết đã tan mà hoa cỏ lại chưa kịp toe toét ;)

(cái này đi tháng 8)
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1451&page=2

(cái này là Tết Tây)
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1451&page=10

Ôi thật đi TS thì đừng đi 3 cái thành phố kia bác ơi, chán lắm.

Zurich thì có mỗi cái hồ ở trung tâm (nhỏ hơn hồ Geneva), khu oldtown đi mấy vòng là hết, phố mua sắm nữa thôi, hết.

Nếu đã đến Zurich thì chỉ cần đi 1 buổi chiều, sáng sớm lên tàu đi 1 tiếng tới Luzern, đi cable lên núi (ở đó có 2 núi Rigi và gì nữa em quên mất rồi, bác tra lại nhé). Hôm nào trời đẹp thì lên núi nhìn xuống rất đẹp. Đã tới TS thì phải đi hồ và đi núi bằng cable để thấy cảnh thiên nhiên hùng vĩ, xanh, sạch, đẹp. Hết.

Socola thì vào coop mua rẻ hơn manor (ở vùng Đức Manor ko bán thức ăn các bác ạ). Coop thì chỗ nào cũng có.

Tớ cũng nghĩ nếu đi 3 thành phố đó thì sẽ ko thấy gì khác biệt cả. Nhưng mỗi người có 1 gu du lịch riêng.

Như tớ, tớ khoái đi Interlaken ^_^ Lúc đấy đi có lover bên cạnh nên cứ gọi là.... ^^

Nếu là tớ, tớ recommend:

- Interlaken
- Rhein waterfall
- Jungfraujoch

Nếu có bạn, buổi chiều rủ nhau ra bờ hồ làm bữa BBQ, cực kỳ relaxing luôn!!!

Chúc vui vẻ hen ^_^

Về cơ bản thì mình thấy bạn baxu gợi ý khá chi tiết rồi, mình chỉ đóng góp thêm một địa danh nữa là gruyere. Từ geneva bằng ô tô mất khoảng 1,5 h. Ở đây phong cảnh đẹp lại là nơi nổi tiếng làm fromage nên các bạn có thể tham quan kết hợp thưởng thức món đặc trưng thụy sỹ này.

Chúc các bạn một chuyến đi vui vẻ.

P/S Hoa của đồng hồ hoa ở jardin anglais đã tươi tắn rồi.

cho em hỏi Swiss Half Price Card (99 CHF or 60E giá trị 1 tháng), đc giảm 50% khi mua vé train, nếu 1 người trong nhóm mua rùi mua vé cho tất cả mọi người được ko ạ?

Ngoài ra nếu có người wen ở swiss nhờ mua vé giùm ( cũng đc giảm 50%) có đc ko ạ? khi lên tàu có phải trình giấy tờ gì ko?

Đi dạo quanh Zurich trong khi chờ chuyến bay?

Em đang du học Hà Lan, tới cuối tháng này về VN và đầu tháng 8 thì bay trở lại. Nhưng mà cái hãng Quatar nó cho em quá cảnh ở Zurich tới 11h :(. Liệu mình có thể đi ra khỏi sân bay để vào trong thành phố chơi không nhỉ :)? Ra khỏi sân bay rồi có trở vô lại được không? Bác nào có kinh nghiệm mấy vụ chờ sân bay này tư vấn cho em với.
Thank in advance.

Mình nghĩ chắc được nếu như Hải Quan ở HL chưa đóng dấu xuất cảnh khỏi EU lên visa. Đằng nào thì cũng phải hỏi bọn ở hãng máy bay khi check in ở HL xem có ra ngoài được không. Nếu không nó cũng phải chỉ cho mình nơi "ngồi chơi" cho hết 11 tiếng transit. Đi từ sân bay về central Zurich bằng tàu chừng khoảng 15-20 phút. Đến trung tâm thì đi dạo lòng vòng quanh ngắm các cửa hàng danh tiếng và ngắm hồ Zurich dư sức.

Trong lúc tìm thông tin, Bác già thấy có điểm này có thể tiết kiệm tiền vé xe trên đất Thụy Sỹ: Vé Supersaver! Theo trang chủ của SBB, vé này bán trước ngày đi 14 ngày và chấm dứt ngày 22 tháng 8 năm 2010 (22 August 2010), không thấy ngày bắt đầu cho loại vé này vào tháng mấy nhưng có lẽ vào tháng 6. Ví dụ vé bình thường Basel đi Interlaken là 51 CHF, vé Supersaver chỉ có hơn 20 CHF, có thời điểm chỉ có hơn 18CHF/ lượt/ người nữa ! rẻ hơn vé áp dụng cho Half Fare Card!!! Bạn nào đi Thụy Sỹ thời điểm này chú ý!!!

Trích dẫn từ trang SBB:

""Supersaver ticket.

Supersaver tickets give you big discounts on selected train journeys. It’s worth buying early as there are only a limited number of supersavers for each train. Supersaver tickets are only available during the special offer period which ends on 22 August 2010.

Please note the special offer conditions:

A supersaver ticket is only valid on the selected train.
There are only a limited number of supersaver tickets per train.
You can buy supersavers for either 1st or 2nd class. However, 1st or 2nd class tickets won’t always be available.
You can buy supersaver tickets from no more than 14 days before your chosen day of travel until one day before your chosen day of travel.
Supersaver tickets are only available for single journeys. However, you can buy another supersaver ticket (if available) or a normal ticket for your return trip.
Supersaver tickets are only available for direct connections (no changes) on SBB’s long-distance routes (not regional network routes).
If you have a Half-Fare travelcard, you benefit from an additional discount on the already low supersaver price. However, this additional discount will be less than 50%.
You can only buy supersaver tickets online at the SBB Ticket Shop, either as an OnlineTicket that you print yourself (print@home) or as an MMS Ticket on your mobile phone.
With a supersaver ticket you are not allowed to change the class, route or designated train.
Supersaver tickets cannot be refunded or exchanged.
Junior and Grandchild travelcards can be used in combination with a supersaver ticket.
The last day you can buy a supersaver is 22 August 2010, and the last day on which you can travel with one is 05 September 2010.""

Chúc các bạn may mắn!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back