What's new

Thương nhớ Đồng Văn

Khi chợ Đồng Văn chuyển sang sân khấu mới, hành trình cao nguyên đá cũng sẽ sang trang,
Chỉ còn topic này, thương nhớ một Đồng Văn, đã không còn như ngày hôm qua!!!

Cám ơn nhiều bạn bè đã cùng tôi đồng hành tới miền đất ấy, trong topic "Thương nhớ Đồng Văn" xin phép được sử dụng ảnh của các bạn (Windy, Bubu, Nguyen, Medi, Thủy Ong, Hương, Linh, anh Nam, MIT, Mèo, Thanh...) như một dấu ấn của những hành trình "Đi trong miền dễ yêu" (Copyright by ai đó)

@copyright by Black

.... Tháng 10, em vẫn nói với bạn đồng hành, cao nguyên đá nở hoa. Những vách đá tai mèo xám xít trở nên rực rỡ, những sườn núi bạt ngàn hoa cúc vàng, cúc cam, hoa thun tu đỏ sẫm, dong giềng đỏ thắm, và những ruộng tam giác mạch miên man sắc tím, sắc trắng, sắc hồng....

.... Nếu anh chỉ nhớ về Hà Giang, về Đồng Văn, về Sủng Là với sắc đào hồng thắm, vạt cải vàng rực rỡ, tam giác mạch ảo mộng hay những triền cúc cam dịu ngọt, thì em sẽ nhắc để anh nhớ, còn có một loài hoa khác đã từng in dấu trong những hành trình cao nguyên đá, ấy là hoa thun tu. Một thân cây, một dải hoa, cong như đuôi ngựa, đỏ thẫm như màu máu, lặng lẽ vươn mình trên núi đá, giữa ruộng đỗ tương, bên ụ thân ngô đắp khô làm củi đốt, cô độc, một mình. Phải đi hỏi mãi, em mới tìm được cái tên của loài cây ấy. Cũng như kiều mạch, thun tu được người Mông hái về tách lấy hạt, thân dùng nuôi trâu bò ...

.... Những gốc thun tu đứng một mình trên lưng dốc, giữa khúc quanh đẹp nhất từ Sủng Là đi Đồng Văn, khúc quanh của những triền hoa dại, in hình lên nền núi xám ngắt khi chiều buông, thổi vào lòng em một nỗi xôn xao mơ hồ. Như gió đang tràn xuống từ trên đỉnh núi, vờn bay trên từng chùm thun tu đỏ thẫm mượt mà như đuôi ngựa, đuổi nhau qua những khúc cua xẻ ngang lưng trời. Như tam giác mạch đổi màu qua thời gian. Như tình yêu không bao giờ dừng lại …

....Chỉ có mùa này, cao nguyên đá lại nở hoa....

Người ấy ...

attachment.php

Bạn đồng hành ....

Và em ...

attachment.php

Last edited by a moderator:
Cám ơn bài viết của ban Linh! mình đọc xong bài này mà thấy trong người máu chảy nhanh hơn. Hẹn Hà Giang một ngày tái ngộ.

Bạn Tím có nhiều chia sẻ hay quá. săp tới mình đi Đồng văn. mong là nhận được nhiều chia sẻ kinh nghiệm từ những chuyến đi của bạn. Với cách viết và cảm nhận của bạn về Đồng Văn, có lẽ khi đặt chân đến mảnh đất này mình sẽ có nhiều cảm nhận thú vị.:)

Last edited by a moderator:
Lục lại kí ức tìm được cái này, chắc dẫm cùng vết chân của bác Linh ở trên chụp, nhưng thay vì một ngày nắng rực rỡ thì lại là một ngày sương, mây mù mịt và lạnh giá.

attachment.php

Những người đàn ông đi chợ.
Không rực rỡ màu sắc như phụ nữ
Họ rực rỡ trong những câu chuyện và những cái bắt tay.

Họ rực rỡ trong thế giới bé nhỏ của họ giữa chợ. Họ thấy hạnh phúc và cảm nhận cái bản ngã bản thân một cách thực sự chứ không phải trốn tránh sự mềm yếu trong những khắc nghiệt với vợ con, trong những vật vã giữa sự mênh mông của đá và cỏ dại. Họ xuống chợ để đem bán niềm vui và nỗi niềm tích tụ. Cũng như phụ nữ thôi, họ đi chợ không chỉ là đi chợ

Ảnh của các bác đẹp quá, cái rét cuối năm, tết đang cận kề, xem những bức ảnh này lại nhớ về ngày xưa, Năm nay khó khăn cả năm rồi, Tết này có khi lên kết hoạch lên HG đón xuân vậy, vì nhìn thấy mọi thứ trên đó còn hấp dẫn quá, Thưởng thức không khí trong lành và cái tình ấm cúng sẽ hợp với năm nay

Từ "Thương nhớ" thành hành động cụ thể, để có một ngày hội Đồng Văn thực sự của đồng bào các dân tộc, của chính dân Phượt, của những tay máy, của những người có cùng đam mê và tâm hồn, chương trình Triển lãm ảnh Đồng Văn - Hà Giang đang được xúc tiến từ chính những dân phượt chúng ta.

Xin ghé qua thăm và nếu có thể, hãy đóng góp một phần công sức cho chương trình.

TRIỂN LÃM ẢNH ĐỒNG VĂN - HÀ GIANG

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,477
190,100
Latest member
tohue6789
Back