What's new

[Chia sẻ] ĐẤT TRỜI VÂN NAM - 缘分/ĐỊNH MỆNH

Trang73

Phượt tử
ĐẤT TRỜI VÂN NAM (TIẾP THEO): CÔNG VIÊN HẮC LONG ĐÀM (黑龙潭公园)

Sáng hôm sau mình thức dậy khá sớm. Có lẽ vì do tối qua ngủ hơi sớm sau một ngày đi bộ gần 15km và một đêm dài nằm trên tàu hỏa trước đó nữa, không gì có thể có sức hấp dẫn với mình hơn một chiếc giường ấm cùng với chiếc mền dày. Mình với tay lấy cái điện thoại để xem giờ thì bây giờ chỉ mới 5 giờ sáng, ngoài trời vẫn còn tối, ở đây trời tối lâu hơn ở Việt Nam, phải đến tầm 7 giờ thì trời mới hửng sáng. Nhưng cặp mắt của mình đã no ngủ nên mình không thể ngủ tiếp được. Mình đành phải thức dậy để đi tìm cái gì đó khác hấp dẫn mình vào một buổi sáng lạnh giá thế này.
Mình xuống tầng dưới để pha ấm trà. Trà có thể xem như một phần quốc hồn quốc túy ở Trung Quốc, đặc biệt là ở vùng có khí hậu lạnh như Vân Nam thì người ta sử dụng trà mỗi ngày, mọi lúc mọi nơi. Mình chặt một ít củi để đốt nóng cái lò sưởi lên, trong lúc đó thì trong đầu mình đang lên kế hoạch cho ngày hôm nay, lục lọi lại trong những điểm đến hấp dẫn tại Lệ Giang, một cái tên lướt qua và mình biết chắc đây sẽ là một điểm đến thú vị và rất phù hợp cho việc khởi đầu một ngày mới - Công viên Hắc Long Đàm.
....................(Còn tiếp)
Cảnh rất đẹp. Bài viết rất chi tiết ạ !!!

xversion1

Phượt tử
Nói cho ban yên tâm, là thằng bé 5 tuổi nhà mình, hoàn toàn khỏe mạnh.
Chỉ cần cho nó mặc ấm, nhiều lớp, đừng cho nó nằm hay ngồi dưới sàn thôi.

Thằng em mình vốn sẵn ốm yếu, qua đó bị số độ cao, ko cần đến Shangri-La, ngay ở Lệ Giang nó cũng bị sốc độ cao.
Phải cấp cứu, bữa sau đi Shangri-la thấy nó khỏ cũng mừng, ai dè tối lại ói, có hiện tượng thiếu oxi.
Mình kê lễ tân lên cho thở OXI liền, trong phòng nào cũng có bình oxi. SAu đó nhờ gọi xe cấp cứu vào BV liền.

Mình sẽ review ky hơn trong 1 topic riêng để các anh em dễ tham khảo
Hóng review của bạn, thuốc mem phòng bị các thứ thế nào, chứ đoàn có 1 người sốc độ cao phải đi cấp cứu như vậy thì coi như bỏ cả chuyến đi rồi còn gì.

xversion1

Phượt tử
Bác thớt cho hỏi cái Glacier Park mua vé cáp treo 120 là vé đi cáp treo lớn lên đỉnh đúng không bác? Còn nếu ko mua vé này thì chỉ không lên được Glacier hay là không lên được đỉnh? Em đang xem thấy bảo có cáp lớn cáp nhỏ, lên đỉnh chỉ có cáp lớn nhưng mà ko biết cái Glacier này là nó bao gồm những phần nào?

NhatBo

Storyteller
Bác thớt cho hỏi cái Glacier Park mua vé cáp treo 120 là vé đi cáp treo lớn lên đỉnh đúng không bác? Còn nếu ko mua vé này thì chỉ không lên được Glacier hay là không lên được đỉnh? Em đang xem thấy bảo có cáp lớn cáp nhỏ, lên đỉnh chỉ có cáp lớn nhưng mà ko biết cái Glacier này là nó bao gồm những phần nào?
Nếu gọi là lên tới đỉnh thì không chính xác đâu bạn ạ. Đỉnh của dãy núi Ngọc Long là Phiến Tử Đẩu thì mình không leo lên đó được đâu. Glacier Park chỉ là tên của 1 trong 3 điểm tham quan bằng cáp treo của khu du lịch thôi. Bạn mua vé cáp treo thì bạn sẽ được đi lên đó. Còn không mua vé thì chỉ tham quan Hồ Lam Nguyệt, và các điểm ở dưới đất thôi chứ không được đi đâu cả.
Còn một số nơi hay gọi là cáp lớn/ cáp nhỏ ý chỉ:
  • Cáp lớn: là tuyến cáp trên đi lên Glacier Park
  • Cáp nhỏ: là 2 tuyến cáp đi đến 2 địa điểm còn lại là Spruce Meadow và Yak Meadow.

DK0511

Phượt tử
Update: Taxi 4 chỗ từ Sân bay về Trung tâm tp Côn Minh và ngược lại tầm 100 CNY/chiều, tính theo đồng hồ, khỏi lăn tăn, cứ nhảy lên đưa địa chỉ tiếng Trung cho tài xế là xong. Ở CM và LG mình không thấy loại 7 chỗ !!?

NhatBo

Storyteller
Update: Taxi 4 chỗ từ Sân bay về Trung tâm tp Côn Minh và ngược lại tầm 100 CNY/chiều, tính theo đồng hồ, khỏi lăn tăn, cứ nhảy lên đưa địa chỉ tiếng Trung cho tài xế là xong. Ở CM và LG mình không thấy loại 7 chỗ !!?
Đúng rồi bạn ạ, Vân Nam không có taxi 7 chỗ :). Nên du lịch qua đó đội hình đẹp nhất là 3-4 người. Dư xíu là phải bắt thêm chiếc thứ 2.