What's new

Dọn dẹp từ các topic khác

Status
Not open for further replies.
Bài này là tư liệu tốt để e có thể hoàn thành nốt bài thu hoạch dân tộc học của mình! Cảm ơn a nha! e rất thích trang này! Mong có nhiều bài hay như zậy! thú vị ghê!:)

Ý kiến của bạn Xuxu rất đúng mức và thỏa đáng nhưng có lẽ bạn chưa đọc kỹ từng câu chữ trong bài viết của bạn White đó thôi.

Chả nhẽ tự nhiên mọi người lại nặng lời?

Nói chung là em thấy từ trước tới giờ, trong box nào cũng có bang có nhóm. Nếu ai số black mà đụng chạm đến là coi như bị oánh hội đồng thôi...je je.
Chỉ là anh bạn này thiếu kinh nghiệm một tí, chắc không có lần sau đâu..HÉ hé. Các Bác nên nhẹ tay hơn để những người mới như em đỡ choáng, nếu không, nặng lời với nhau thì có thể PM riêng.

Chuyện "trích nguyên văn (hay gần như thế) thì phải dẫn nguồn" tui nghĩ đó là điều cơ bản mà bất kì người nào có đi học cũng phải biết. Vì thế, tui tin là bạn White cũng không có ý gì gì đâu. Chẳng qua là do câu chữ chưa rõ ràng làm anh em hiểu nhầm nhau thôi. Theo tui thấy nên cụng li một cái, rồi xóa cái topic này luôn đi. Các bác thấy sao? (beer)

Em thấy cứ để topic cũng được, để những bạn nào có ý định copy ko ghi nguồn ít ra cũng thấy cái gì là phải đạo, mặc dù chắc chả còn bạn nào giống bạn White "dám" post lên như thế này.

Cái em bôi đậm phía trên thì bạn Trâu đừng hy vọng nhiều ạ ;). Hồi gì em mới nhận được cái link kêu gọi tham gia của 1 website phuot chấm net copy i xì design cũng như tên các box, các mục của phuot.com. Chán chả buồn nói.

Ít ra bạn White cũng có lời xin phép tác giả rồi.

Ngay như bạn birdy, là người cực kỳ hiểu biết và có ý thức về copyright vậy mà khi bạn ấy copy nguyên si 1 bài của tôi từ Phượt vào blog của bạn ấy, bạn ấy cũng chẳng có lời thông báo nào và cũng không hề ghi nguồn (có thể do có quen nhau nên bạn ấy vô tình quên mất, tôi cũng ko để ý).

Chỉ đến khi thấy các bạn khác commend khen ngợi và xin phép bạn birdy để copy về blog của họ mà bạn birdy cũng không 1 lời đính chính rằng bài đó không phải của bạn ấy, tôi rất không vui và có đề nghị bạn ấy ghi nguồn, để ít ra những người copy lại của bạn ấy cũng không "nhầm nguồn", tôi còn ngoặc kép hẳn hoi là ghi hộ câu "copy từ www.phuot.com", nhưng bạn ấy lại excuse: "Ối người copy của em mà cũng có ghi nguồn đâu!"

Và cuối cùng vẫn chẳng có nguồn nào được ghi cả.

Có thể bạn ấy có lí do gì đó để cho rằng không cần ghi nguồn ở bài mà bạn ấy cóp của tôi, hoặc trót quên rồi thì quên luôn, nhưng là người đã từng 1 lần gặp tình huống này, tôi thực sự mong các bạn khác nếu có sử dụng thì cố gắng tôn trọng tối đa lao động của người khác, hay ít ra cũng được như cách các bạn tôn trọng và bảo vệ thành quả lao động của chính bản thân mình! Ít ra cũng tránh cho nhau những hiểu lầm hoặc khó chịu không đáng có.

Chuông Chùa Đồng.Ngày hội nên chổ nào cũng người là người:(.

Tranh thủ khi người bạn vào lễ Phật:D. Chùa Đồng nằm cheo leo trên đỉnh, tôi thật sự thấy lo sợ cho mọi người, chỉ cần sẩy chân là...

Trời se se lạnh, chúng tôi xuống núi, trước khi ra về tranh thủ làm một tấm, nhân tiện hỏi bác Chitto nơi đây gọi là gì, về đêm đẹp lắm.

Yên Tử, trước khi đi tôi được một bác nói nơi đây "đi yên, về tử".Chuyến đi nhiều xúc cảm.

"Trăm năm tích đức tu hành
Chưa về Yên Tử, chưa thành quả tu"

Xin lỗi bạn Rockgarden, tôi phải nói thẳng dù là không vừa lòng mọi người.

Giá như bạn đừng nhảy vào giữa chừng topic của tôi như thế, thì tôi sẽ cảm ơn bạn. Tôi viết một topic có thứ tự và trình bày liên tục, những bức ảnh và bài viết xen ngang của bạn chỉ làm cho topic của tôi đứt mạch và tôi thực sự cụt hứng để có thể viết tiếp.

Những bài viết đóng góp phù hợp, đúng chỗ, có tác dụng cổ vũ cho người viết thì làm topic giá trị lên. Những bài chen ngang không đúng chỗ sẽ làm hỏng topic mà người viết muốn viết.

Và tôi sẽ càng cảm ơn bạn hơn nữa nếu topic này (và cả nhiều topic khác) bạn hạn chế tối đa việc đưa ảnh với mặt người chính diện lên. Mọi người xem ảnh phong cảnh chứ không phải là xem người ạ.

Có gì khiếm nhã, mong mọi người hiểu cho.

Nếu bác Chitto xin lỗi mình tôi, thì không việc gì phải nói "dù không vừa lòng mọi người".

Tôi xin lỗi bác, nhưng thật sự hình như bác có ác cảm với tôi, tôi là người mới tham gia diễn đàn, tôi có vấp vài sai sót, và đang dần hoàn thiện mình.

Trước khi post bài lên, tôi cẩn thận quan sát các topic mà mọi người lập ra, rồi mới post lên, chứ không hề có ý định xen dọc, xen ngang.Tôi luôn tôn trọng mọi người và diễn đàn, tôi đến với diễn đàn là cũng vì muốn chia sẻ và học hỏi nhiều ở mọi người (điều này tôi cũng đã trình bày với bác ở tin nhắn) không hiểu sao bác vẫn không hiểu và thông cảm.Tôi không hiểu sao bài nào của tôi cũng không vừa lòng bác.

Bài này tôi post lên là cũng muốn tìm hiểu và thu thập thêm từ bác những chổ tôi còn thiếu sót, vậy mà những gì tôi nhận được là lời chỉ trích từ bác.Tôi cũng đã tìm hiểu các bài tổng hợp, thấy các bạn có thể chia sẻ với bài viết của bác, post hình ảnh cùng bác,học hỏi thêm từ bác, tôi mới đưa bài mình lên ở đây.

Còn việc post ảnh có người, tôi thật sự chẳng muốn phải chường cái mặt lên như vậy đâu, chỉ vì có những tấm ảnh tôi thiếu sót khi không chụp cảnh, buộc phải đưa ảnh có người và cảnh. Mà tôi thấy rất, rất nhiều bạn post ảnh có người, vậy mà bác chỉ nhắm vào mỗi mình tôi.

Một lần nữa tôi mong rằng bác sẽ hiểu được thiện ý của tôi, và giúp đỡ tôi thay vì chỉ trích tôi.

Tôi cũng mong rằng mọi người hiểu và thông cảm cho tôi trong bài viết này, nếu có gì sai sót, mong mọi người bỏ qua.Cảm ơn mọi người nhiều.

Bạn Rock hiểu lầm Chitto, ko phải bác ấy có ác cảm với bạn, hay ác cảm với các bức ảnh có mặt người, thực ra nếu bạn để ý, khi chitto viết một topic luôn có kết cấu chặt chẽ, mở bài, thân bài, kết luận, tay chân, quần áo, đầu tóc đều được đì zai một khuôn mẫu khá chu đáo, chuẩn mực với mục đích chia sẻ nhiều thông tin hữu ích nhất có thể, theo cách mạch lạc và dễ hiểu, tổng quan và chi tiết tốt nhất có thể theo các kiến thức mà Chitto thu lượm được.

Việc bạn đã quan sát/đọc các topic khác của chitto để tham gia xây dựng topic với các bài viết là điều rất ố kề, cho thấy bạn cũng là người luôn nhìn trước nhìn sau khi sang đường, hổng phải mấy đứa béo tròn căng mịn đi Bản Thi mặc váy giữa trời mưa đâu ( cái này tớ nói đùa thôi à nha) ... tuy vậy, vẫn hơi bị vội một chút khi bạn tham gia chia sẻ cùng topic Yên Tử của bác chitto...

Nếu bạn dự đoán được Chitto đang lần lượt đưa các thông tin cho bạn đọc từ chân núi Yên Tử lên đến đỉnh Chùa Đồng thì hẳn bạn ko vội vàng làm một loạt ảnh bao hàm A-Z trong các post của mình. Nhỉ, chỉ là vô ý thôi mà! Tuy vậy, việc này sẽ làm Chitto bị gián đoạn các ý tưởng chia sẻ kiến thức của mình, đang theo mạch mà bị đứt tạch một cái, mình nên chia sẻ theo kiểu tát nước theo mưa ấy (tớ đùa), ý là phù hợp với cả lộ trình và từng giai đoạn nhất định cụ thể ...

Về phần Chitto, em thấy Rock cũng chỉ là vô tình mà thôi, anh cũng nhẹ tay cho cái, đá tảng quá, to béo lỳ lợm như em cũng thấy hơi hốt hoảng ạ ;) keke ... Các bạn làm hòa đi, rút kinh phẩy nghiệm, Chitto, Rock và các bạn khác tiếp tục chia sẻ về non thiêng Yên Tử trong topic này.

Những bài ko liên can sẽ bị xóa trong vòng 24h.
Hy vọng khi đó Chitto đã trở lại và lợi hại gấp trăm lần keke (c)

Đi mấy ngày mới về trả lời cái topic này.

Nếu nói về việc bị "giũa te tua" vì chen ngang topic tôi viết, thì người đầu tiên phải là lão làng Anson kia, bạn Rockgarden không phải người đầu tiên đâu, và chắc cũng sẽ không phải người cuối cùng. Nếu bạn nghĩ rằng tôi chỉ quan tâm đến mỗi bạn thì có lẽ hơi nhầm quá !

Về chuyện ảnh ấy mà, bạn cũng nên phân biệt topic tổng hợp về địa điểm, danh thắng ... với topic kể về chuyến đi với bạn bè. Bên cạnh đó, một chỗ mà bạn không có ảnh chụp phong cảnh, thì có thể nhiều người khác có, không phải chỉ mỗi mình có ảnh.

Anyway, những bài không phù hợp với topic của tôi, tôi sẽ chuyển đi. Thông báo trước như vậy.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back