What's new

Nhà Phượt đang đọc sách gì ?

Giới thiệu mọi người thêm 2 quyển:
- Người Việt, phẩm chất và thói hư tật xấu. Sách tổng hợp những bài viết của bạn đọc khắp mọi nơi cả ở Việt Nam và trên thế giới kể về tính cách người Việt, có cả những bài phân tích rất lý thú về tính cách dân ta. 1 quyển sách nên đọc cho những ai muốn hoàn thiện bản thân.
- Nhật ký Anne Frank. Cuốn nhật ký của cô gái 13 tuổi phải sống hoàn toàn trong 1 căn nhà suốt 2 năm để trốn tránh quân Đức Quốc Xã. Suy tư, cảm động, rồi hài hước ,những miêu tả của cô là một lời ca ngợi về lòng dũng cảm cũng như sự yếu đuối của con người, một bức chân dung tự hoạ tuyệt vời về một cô gái trẻ thông minh, nhạy cảm. một tài năng hứa hẹn đã bị cắt ngang một cách bi thảm.
Nếu như bạn đã từng đọc " Mãi mãi tuổi 20 " - " Nhật ký Đặng Thùy Trâm " , thì không nên bỏ qua cuốn sách này.

Sách thì mình đọc nhiều thể loại lắm tả pí lù luôn. Kể sơ sơ tí nào:
Truyện kiếm hiệp, quan trường: tru tiên, truyện Kim Dung, Cổ Long, lão Cà Chua.
Truyện kinh dị: ma thổi đèn, mật mã tây tạng (1-9)
Truyện phiêu lưu: dan brown, mật mã maya, Harry potter
..... nói chung còn nhiều lắm nhưng không kể hết đựoc :)

:)) Tôi không thấy Mật mã Tây Tạng kinh dị ở chỗ nào. Sao bạn lại liệt cuốn này vào loại truyện kinh dị được nhỉ?!

Bác ni đang khoe chiến lợi phẩm hen, bác đọc có cuốn nào hấp dẫn thì giới thiệu cho anh em cái, chớ kể ra thía anh em trên này cũng đọc hết roài =))

Sách phiêu lưu trinh thám thì mình thấy 2 ông Sidney Sheldon và Dan Brown đều là số 1 rồi, cũng khó thể nói 2 ông ai hơn ai vì mỗi ông đều có 1 sở trường riêng, Sidney thì nghiêng về miêu tả tâm lý nhân vật và tình huống truyện rất kịch tính , còn Dan Brown thì nghiêng về phần hành động và phiêu lưu nhiều hơn.
Truyện của Dan Brown thì quyển nào cũng hay hết, nhưng của Sidney thì ít hơn, có lẽ do ông viết nhiều hơn nên không phải quyển nào cũng được trau chuốt :D. Những quyển mình thích của Sidney Sheldon là :
+ Bóng tối kinh hoàng
+ Bậc thầy của trò chơi
+ Những thiên thần nổi giận
+ Phía bên kia nửa đêm
+ Nếu còn có ngày mai

Sách phiêu lưu trinh thám thì mình thấy 2 ông Sidney Sheldon và Dan Brown đều là số 1 rồi, cũng khó thể nói 2 ông ai hơn ai vì mỗi ông đều có 1 sở trường riêng, Sidney thì nghiêng về miêu tả tâm lý nhân vật và tình huống truyện rất kịch tính , còn Dan Brown thì nghiêng về phần hành động và phiêu lưu nhiều hơn.
Truyện của Dan Brown thì quyển nào cũng hay hết, nhưng của Sidney thì ít hơn, có lẽ do ông viết nhiều hơn nên không phải quyển nào cũng được trau chuốt :D. Những quyển mình thích của Sidney Sheldon là :
+ Bóng tối kinh hoàng
+ Bậc thầy của trò chơi
+ Những thiên thần nổi giận
+ Phía bên kia nửa đêm
+ Nếu còn có ngày mai
Dù sao em vẫn thích Sidney Sheldon hơn, cuốn Bậc thầy trò chơi phải nói cầm lên đặt xuống đến 10 lần rồi mới đọc một mạch được vì ban đầu thì chán vô cùng nhưng rồi nó cũng lại bị cuốn hút đến vô cùng, đồng ý rất thích: Nếu còn có ngày mai và Những thiên thần nổi giận nữa :D
Dan Brown thì kết Da Vinci Code và chỉ đọc mỗi cuốn đó, mấy cuốn sau này hơi phức tạp, không thích nữa :D
Giờ thì đang đọc Sông Đông êm đềm của Mikhail Aleksandrovich Sholokhov :)

Mọi người có ai biết Sài gòn ở đâu bán tiểu thuyết của Chu lai không ạ, hay ai có thanh lý lại cho em với, em hay mua sách ở nhà sách Quỳnh Mai (NTMK) và mấy cửa hàng dọc Trần Huy Liệu...vì mấy chỗ này được giảm giá từ 30-40% :D...mà ở đây chẳng có bán, chán ghê....đi nhà sách bây giờ thấy sách mới xuất bản nào cũng best seller nhưng đọc chẳng nổi vài trang trong lúc sách của mấy Nhà văn như Chu Lai, Lê Lựu, Nguyễn Tuân....lại không thấy hoặc chỉ nằm khiêm tốn ở một góc nhỏ phải tinh mắt lắm mới kiếm thấy. Bởi vậy nhiều lúc thích ghé mấy tiệm sách cũ hơn là đi hội sách nữa vì ở đó thường tình cờ kiếm được nhiều cuốn sách hơi xấu một tí, thậm chí cũ kĩ nhưng "đọc được" :D

"Cánh đồng bất tận " là 1 tuyển tập và truyện cùng tên chỉ là 1 truyện trong đó thôi. Cả tập truyện đó khá hay, từng được xếp vào hàng best - seller trong làng sách truyện của Việt Nam đóa. :D

Truyện " Xin lỗi " kia mình đọc từ khi nó chỉ là 1 bản dịch trên trang 360 của Trang Hạ thôi cơ, hêhê :L
Được đọc Cánh đồng bất tận từ lúc được đăng mấy số trên bao tuổi trẻ ấy :)) sau này được đọc thêm cuốn Bóng đè của tác giả ở nhà một người bạn...còn nữa chưa bao giờ mua sách Nguyễn Ngọc Tư để đọc, có nhiều ý kiến trái chiều kẻ khen người chê...mình không khen và cũng không chê, chỉ thấy đọc chừng đó chắc đủ rồi...còn nhiều thứ mình chưa đọc và cần phải đọc :D

:)) Tôi không thấy Mật mã Tây Tạng kinh dị ở chỗ nào. Sao bạn lại liệt cuốn này vào loại truyện kinh dị được nhỉ?!
e nhầm bác ạ :(, đang định viết là truyện của Quỷ Cổ Nữ vào mà. Còn mât mã Tây Tạng thì cho vào truyện phiêu lưu mạo hiểm :D
Bác ni đang khoe chiến lợi phẩm hen, bác đọc có cuốn nào hấp dẫn thì giới thiệu cho anh em cái, chớ kể ra thía anh em trên này cũng đọc hết roài =))
bác đọc loại sách gì để e tư vấn cho. Trừ cái tiểu thuyết ngôn tình ra nhé, đọc được đúng 1 quyển Yêu nữ quầy bar còn lại xem mục lục xong là del khỏi máy luôn :)

Last edited:
Dù sao em vẫn thích Sidney Sheldon hơn, cuốn Bậc thầy trò chơi phải nói cầm lên đặt xuống đến 10 lần rồi mới đọc một mạch được vì ban đầu thì chán vô cùng nhưng rồi nó cũng lại bị cuốn hút đến vô cùng, đồng ý rất thích: Nếu còn có ngày mai và Những thiên thần nổi giận nữa :D
Dan Brown thì kết Da Vinci Code và chỉ đọc mỗi cuốn đó, mấy cuốn sau này hơi phức tạp, không thích nữa :D
Giờ thì đang đọc Sông Đông êm đềm của Mikhail Aleksandrovich Sholokhov :)

Mọi người có ai biết Sài gòn ở đâu bán tiểu thuyết của Chu lai không ạ, hay ai có thanh lý lại cho em với, em hay mua sách ở nhà sách Quỳnh Mai (NTMK) và mấy cửa hàng dọc Trần Huy Liệu...vì mấy chỗ này được giảm giá từ 30-40% :D...mà ở đây chẳng có bán, chán ghê....đi nhà sách bây giờ thấy sách mới xuất bản nào cũng best seller nhưng đọc chẳng nổi vài trang trong lúc sách của mấy Nhà văn như Chu Lai, Lê Lựu, Nguyễn Tuân....lại không thấy hoặc chỉ nằm khiêm tốn ở một góc nhỏ phải tinh mắt lắm mới kiếm thấy. Bởi vậy nhiều lúc thích ghé mấy tiệm sách cũ hơn là đi hội sách nữa vì ở đó thường tình cờ kiếm được nhiều cuốn sách hơi xấu một tí, thậm chí cũ kĩ nhưng "đọc được" :D

À, tại vì mình đã nói ở trên rồi, truyện của Dan Brown hay ở chỗ ông lồng rất nhiều chi tiết, tình tiết có thực, những kiến thức về nghệ thuật, khoa học, quân sự vào trong truyện. Nó cuốn hút bạn đọc ở chỗ đấy và cũng khiến người đọc thực sự rối trí nếu không chú tâm đọc và tìm hiểu các kiến thức liên quan, gần như truyện nào của ông nếu mình muốn thấy hết cái hay của nó thì đều phải đọc đi đọc lại 2-3 lần.
Nhưng mà truyện của ông lên fim thì chán quá nhỉ, dù có là Tom Hanks đóng đi nữa thì mình vẫn thấy rất dở. Có thể do truyện ông viết hoành tráng quá các đạo diễn theo không có kịp ^^
Sidney Sheldon thì khỏi nói rồi, 1 tài năng thực sự. Tiếc là ông đã mất năm 2007 rồi nên chúng ta không có cơ hội được đón chờ những tác phẩm tiếp theo của ông nữa
-----------
Sách ở trong HCM có vẻ hiếm và khó mua nhỉ, ở HN thì có nhiều địa điểm lắm, nhưng tiêu biểu nhất phải kể đến số 5 Đinh Lễ, số nhà nổi tiếng đã có hẳn 1 fanpage trên facebook :L. Chỉ sợ không có tiền mua sách thôi chứ không bao giờ phải thất vọng khi đến đây cả :LL.

---------------
À, giới thiệu cho bạn cuốn Jane Eyre, thực sự thì mình cũng mới chỉ mua thôi nhưng chưa có time đọc, nhưng nghe cô giáo nói thì là hay lắm, cô bảo là con gái ai cũng nên đọc cuốn này ^^ (nhưng mih không phải con gái nha ). Đọc tóm tắt truyện thì cũng thấy rất cuốn hút.

À, giới thiệu cho bạn cuốn Jane Eyre, thực sự thì mình cũng mới chỉ mua thôi nhưng chưa có time đọc, nhưng nghe cô giáo nói thì là hay lắm, cô bảo là con gái ai cũng nên đọc cuốn này ^^ (nhưng mih không phải con gái nha ). Đọc tóm tắt truyện thì cũng thấy rất cuốn hút.

Cám ơn bạn nhé, mình cũng từng được giới thiệu Jane Eyre nhưng chưa đọc vì nghe tên tiểu thuyết có vẻ không hấp dẫn lắm:D, vừa google xong thì thấy mình hấp thật :D đọc qua nội dung đã kết rồi, nhất định cuối tuần này sẽ tìm đọc :)
Đọc cái tên tác giả Charlotte Bronte nghe quen quen, hoá ra là chị của bà Emily Bronte của Đồi gió hú (wait)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,086
189,870
Latest member
binnne
Back