What's new

Những lịch trình... không tưởng

Trong những năm qua, có một số bạn lập những cung đường rất khủng đề nghị tư vấn.

Những topic đó được tập hợp vào đây.

Last edited:
..........
Vẫn biết, đi để biết, đi để lớn và đi để thêm yêu mảnh đất và con người mình.
.............

Nếu bạn ít có dịp ra Bắc thì cũng không nên đi nhiều như vậy. Với thời gian như vậy bạn hãy đi những cung đường ngắn hơn 1000Km chẳng hạn. Đi chậm qua đâu đẹp thì rừng lại, đôi khi là chỉ ngồi ngắm hoặc vào ven đường làm cốc trà hay món quà quê, qua vài câu truyện cũng hiểu thêm được phần nào cuộc sống của dân mình. Hãy đi và cảm nhận chứ không lên đi để lấy thành tích.

...............
Em sẽ trở lại diễn đàn trong một tương lai gần, và mong được trao đổi nhiều hơn với các anh,
HBT

Mọi người lo lắng cho bạn đó thôi, có gì mà phải ngại. Lúc nào rảnh cứ vào Diễn đàn sinh hoạt cùng các anh chị em cho vui nhé. Chúc bạn có những chuyến đi vui vẻ!

+Thân mến!

To anh Chitto: Em không hề từ bỏ ý định đi, chỉ chuyển sang trạng thái thận trọng, để căn lại lịch làm việc, xem lại thời tiết và nghiên cứu các tuyến đường để có chuyến đi an toàn và thực sự hữu ích thôi anh :D.

Theo thiển ý của em thì: Em muốn quét qua các thành phố, các trung tâm lớn vì em muốn xem đâu mới thực sự là những tinh hoa, là trí tuệ của Người Việt Nam, chứ còn: Động Phong Nha, Vịnh Hạ Long, hay Đỉnh PhanxiFang, có chăng chỉ là của tự nhiên vô tình đặt vào một đất nước nhiệt đới và địa hình đa dạng như Việt Nam mà thôi. Đó đâu phải là do Người Việt Nam ta làm lên.

Nhưng cũng trên mảnh đất đó, giờ chúng tự hào về gì ạ: Phố cổ Hội An, Sapa, Đà Lạt, Bà Nà, hay Sài Gòn, .. lại đều do người nước ngoài tìm ra hoặc xây dựng lên trên đất của Cha ông ta. Vậy trí tuệ của chúng ta ở đâu?

Mong các bác hiểu cho em, em không có ý định văn vẻ gì, mà sau chuyến xuyên Việt (đã thực hiện đầu T5/2009) em thấy càng đi càng thấy hổ thẹn.

Mong các bác trao đổi thêm,

.....
Theo thiển ý của em thì: Em muốn quét qua các thành phố, các trung tâm lớn vì em muốn xem đâu mới thực sự là những tinh hoa, là trí tuệ của Người Việt Nam, chứ còn: Động Phong Nha, Vịnh Hạ Long, hay Đỉnh PhanxiFang, có chăng chỉ là của tự nhiên vô tình đặt vào một đất nước nhiệt đới và địa hình đa dạng như Việt Nam mà thôi. Đó đâu phải là do Người Việt Nam ta làm lên.

Nhưng cũng trên mảnh đất đó, giờ chúng tự hào về gì ạ: Phố cổ Hội An, Sapa, Đà Lạt, Bà Nà, hay Sài Gòn, .. lại đều do người nước ngoài tìm ra hoặc xây dựng lên trên đất của Cha ông ta. Vậy trí tuệ của chúng ta ở đâu?

Mong các bác hiểu cho em, em không có ý định văn vẻ gì, mà sau chuyến xuyên Việt (đã thực hiện đầu T5/2009) em thấy càng đi càng thấy hổ thẹn ..."

Với những suy nghĩ thế này , cá nhân thấy : Bạn có quyền tự hào về mình lắm chứ . Hy vọng người Kinh ta sẽ dần có nhiều những định hình cho quan niệm về " Lòng tự hào " theo hướng này .

Thực tế là thực tế ! Mới thấy : Gian , dối được người thì dễ thôi mà tự huyễn hoặc được chính mình mới khó làm sao ? và ĐỂ LÀM GÌ ??? ! Chúc bạn có được nhiều vui vẻ và thành công trong các cuộc tìm kiếm mới của mình !!!

Thân mến

Last edited:
Hà nội - Điện Biên: 500km

Hà nội - Sơn la: 300km

Nhìn quả lịch trình này xong, haizzz, số km này bạn đo theo đường chim bay à?
Mua khẩn cấp một cuốn bản đồ giao thông đường bộ bạn emm nhá ...

Mong các bác hiểu cho em, em không có ý định văn vẻ gì, mà sau chuyến xuyên Việt (đã thực hiện đầu T5/2009) em thấy càng đi càng thấy hổ thẹn.

Mong các bác trao đổi thêm,
Đọc bài của bạn emmatic thấy bạn ấy viết rất mâu thuẫn. Nếu bạn muốn quét qua những thành phố lớn ,các trung tâm lớn để xem các tinh hoa văn hóa Việt, trí tuệ Việt thì bạn cứ ngồi ở TP HCM hoặc lên mạng xem là biết hết cần gì phải đi, cũng những ngôi nhà bé bé to to nhấp nhô cao thấp, cũng những con đường xuống cấp nghiêm trọng, xe cộ chạy tung tăng lộn xộn, và mức độ ô nhiễm môi trường thì chắc cũng nhất nhì quả đất, đơn cử vài cái tiêu biểu như cống Tô Lịch, cống Kim Ngưu... Nên bạn muốn quét tinh hoa văn hóa Việt ở các TP lớn thì tớ khuyên bạn nên ngồi ở Sài Gòn và lên mạng cho xong chứ đi làm gì cho phí. Tinh hoa văn hóa Việt nằm ở các giá trị truyền thống, ở làng xã, thôn bản..., chứ nó có nằm quái ở các TP lớn đâu mà đến đó.

Như bác vietnam0809 nói cũng đúng"gian dối được người thì dễ, tự tuyễn hoặc được chính mình mới khó làm sao?"
Nhìn cung đường bạn emmatic thấy kinh thật, bái phục bạn quá cơ. :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,642
190,155
Latest member
ncvinh123
Back