What's new

[Chia sẻ] Sắc mầu Thu Tây (Đức)

Mùa thu có lẽ là mùa đẹp nhất mà cũng xấu nhất trong năm. Hôm thì nó đẹp lộng lẫy với bộ cánh đủ mầu sắc dưới trời xanh không một gợn mây (không xanh nhưng trời hửng là cũng đẹp rồi), nhưng nhiều lúc lại xám xịt những lúc mưa rơi lạnh buốt, cây cối khẳng khiu toàn một mầu đen xì.

Nhà em mùa thu hay (nhưng chỉ khi trời đèm đẹp tí em mới lượn, trời xấu em ở nhà vào phượt :D) lang thang trong công viên, trong rừng, trên núi, có vài cái ảnh đem khoe của tí. Ảnh không đẹp, nhưng đây không phải chỗ ném đá, nhá ;-)

May quá hôm nay tớ vào topic này thấy mọi người có nhắc đến công viên quốc gia Sächsische Schweiz. Ngày 22/11 tớ sẽ đi từ Berlin tới Dresden và định dành 4 ngày ở đây và mình định đi nơi này. Hiện h thông tin về việc di chuyển hay việc lựa chọn đi những địa điểm nào trong công viên trong khoảng thời gian mình ở đây mình chưa tìm hiểu được nhiều.
Mong mọi người tư vấn thêm giúp mình nhé.

đẹp quá anh ơi, ảnh này anh chụp ở chỗ nào của Đức thế ạ? :D, em thích nhất là lá vàng :D

Bác matador chắc bận không vào diễn đàn đâu, bạn có thể tham khảo bài viết của bác ấy đăng trên Tuổi Trẻ về vùng công viên quốc gia thú vị này của Đức:
Cuối tuần ở "Thụy Sĩ của Saxony"
Trekking trên “con đường họa sĩ” ở Sächsische Schweiz

Công viên quốc gia này rất rộng lớn và có nhiều tuyến đường để đi bộ. Nhưng thông thường với người lần đầu và là du khách thì nên tới khu cầu đá Bastei, tiện lợi dễ đi và phong cảnh ấn tượng. Từ nhà ga chính Dresden bạn đi tàu regional express hướng đi biên giới Tiệp (hướng đi Pirna, Bad Schandau hay Schöna) đến ga Kurort Rathen thì xuống, đi phà sang bên kia sông.
Xem chi tiết ở site này:
Kurort Rathen

Ngoài ra có thể đi đến hai lâu đài này ở vùng ven Dresden, rất đáng xem đấy:
Pillnitz - Lâu đài baroque "phương Đông"
Lâu đài săn bắn Moritzburg, CHLB Đức

Last edited:
Cảm ơn chi Toet đã hướng dẫn thêm thông tin cho em. Chính vì bài của bác Matador mà em quyết định dành nhiều thời gian ở Dresden ah. E cũng đọc bài viết về công viên này trên webtretho của chị rồi ah nhưng e thấy có khá nhiều cung đường trekking khác nhau nên giờ e cũng chưa rõ nên chọn những đường nào trong quãng thời gian 2 ngày e dự tính đi ở đây ah.
Hiện tại e chưa tham khảo được nhiều thông tin về công viên này từ hồi e post bài đến giờ vì có một vài việc khiến chuyến đi này suýt bị hủy nhưng giờ thì e có thể thực hiện hành trình như e dự tính trước kia rồi ah.
E xin post hành trình sơ bộ của e để chị và mọi người góp ý giúp e

Ngày 1(20/11): Stockholm-Berlin

Ngày 2: Berlin-Postdam-Berlin-Dresden

Ngày 3-6: Dresen-Công viên quốc gia Sächsische Schweiz- Hai lâu đài như chị Toet vừa gợi ý
Trong 4 ngày này e chưa biết sắp xếp việc di chuyển như thế naod cho hợp lí ah mong chị và mọi người góp ý thêm

Ngày 7-8: Buổi tối ngày 6 bắt tàu đi từ Dresden-Krakow (Balan) (e đã book vé Krakow-Stockholm 15h chiều ngày 7 (27/11)
Chơi ở Krakow thăm khu mỏ muối, khu vực trại giam người Do Thái và những địa điểm trong trung tâm Krakow.

Cảm ơn chị Toet và mọi người rất nhiều.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,491
190,104
Latest member
tranvouu12
Back