What's new

[Chia sẻ] Tư vấn SỬA CHỮA, PHỤ KIỆN xe đạp

Re: Tư vấn mua, bán, sửa chữa xe đạp cho dân phượt

Đúng là tang thương thật. lần đầu được nhìn thấy quả vành bung nan hoa thế này. cũng hãi thật.

Ah, tóm được bác Hangbinhdan trong topic này rồi, các bác muốn mua phụ tùng, phụ kiện giá rẻ cứ túm bác ý nhé, rẻ nhất HN ròi đấy =))

@ Bác đứt nan hoa : Lỗi nhỏ như thế này, em hay sửa mấy bác già sửa xe đạp đầu ngõ thôi mà, nên chịu, ko biết tư vấn thế nào :D

Chân nan hoa nào còn ngon, ko vỡ thì bác lắp mới như bình thường, cái chân vỡ to kia bác thử chế thêm 1 em long-đen nhỏ vào nữa là xong :(

Đúng là lần đầu tiên thấy tang thương thế này, gãy căm thì em cũng thấy nhiều nhưng đứt dã man thế này thì chịu chắc mua luôn cái niêng mới chứ sao sửa được! Mà bác ở SG hay HN để còn biết đường chỉ ra nhờ mấy ông thợ coi xem có cứu vãn được không?

Cảm ơn các bác, em đã giải quyết xong từ sáng thứ 7 rồi ạ.

Tình hình là em đến chỗ bác An Tôn từ sáng sớm, đợi 1 lúc mới có người đến mở cửa. Bác ấy kêu "đến vào cuối tuần nhiều việc thì phải gửi xe lại". Em nói khó, cần gấp nên bác ấy alo cho bác Tôn xong rồi bảo em đợi bác Tôn đến. Lát sau mấy bác nữa đến, xong lại có 1 bác hỏi em sửa gì, rồi lại bảo em "gửi lại xe hoặc hôm khác mang đến". Haizzz, buồn quá, em đi về và hẹn hôm khác.
Có một điều là từ lúc em đến tới lúc về khoảng 1 tiếng đồng hồ, chỉ có một chú mang xe đến chỉnh lại cái phanh - cũng phải đợi bác Tôn. Hic, có vẻ ở đó chỉ mỗi bác Tôn làm việc.

Trên đường về em tạt qua chỗ bác Quang (Lê Duẩn), bác cũng bảo để xe lại (lúc ấy bác đang sửa 1 cái khác). Em nói khó, thế là bác ấy bảo ngồi đợi. Có điều bác ấy không kiếm được nan hoa cho em mà chế 1 cái dài hơn vào (bác ấy mang bánh xe của em đi đâu để lấy nan hoa ấy, rồi chế cái nan hoa dài hơn vào, kô bảo em trước - nhưng thôi dùng tạm). Mãi tận 12h30 mới xong. Theo em nhận xét thì vợ chồng bác cũng nhiệt tình, bác Quang có vẻ chuyên cơ khí =)).

P/S: bác ấy lắp ngược bánh cho em, may mà bánh em có khóa tháo lắp nhanh nên tự đảo lại được :)

À, trước đó em có alo cho bác Hòa (xedapoi.com) vì gần c.ty em: alo từ tối hôm thứ 6 tới sáng thứ 7 mà bác chẳng thèm nhấc máy. Hix, hơi bị nản.

Buổi chiều chuẩn bị hành trang về quê, đi đến Kim Mã thì phát hiện hỏng trục giữa. Lần này em alo nhờ bác Casper_HN tư vấn. Bác ấy tư vấn khá nhiệt tình, bác bảo đến chỗ An Tôn hoặc Anh Tuấn - Yên Phụ. Lần này em vẫn còn phân vân chỗ bác An Tôn, nhưng lại tiện trên đường về, nên em ghé qua. Thú thực thấy bác An Tôn khá nhiệt tình, nhưng cũng ko sửa được cho em. Thì ra tại em chơi con ASAMA hàng cũ nên bác ấy không có đồ thay cho em. Bác tư vấn em ra chỗ 53 Bà Triệu để sửa.

Vậy là em lại phi sang Bà Triệu. Đến nơi, bà chủ hỏi cụt lủn "đổi xe à?" - chắc tại xe em cũ quá =)) . Em bảo "Không, em đến sửa xe" - "Em mua ở đây hay ở đâu?" - "Em mua lại" - "Ra hỏi mấy thẳng kia xem có sửa đựoc không" - chị chủ chỉ ra chỗ 2 thằng nhóc đang hí húi lắp xe - toàn loại dành cho trẻ em =)).
Phải nói 2 nhóc này cũng nhiệt tình, có điều toàn chơi búa với tua-vít phang vào xe em, đau hết cả ruột gan. Cuối cùng cũng ko sửa được vì ko đủ đồ - may quá :D. 2 nhóc hẹn em chiều CN qua có đồ sửa rồi thay luôn vòng bạc cho em (200k - ko biết đắt rẻ, tốt xấu thế nào).

Bắt đầu chặng đường dài 40km từ lúc 6h, về đến nhà thì đã quá muộn cho bữa tối cùng gia đình, vừa đói vừa mệt :(

Hôm sau - CN vừa đi vừa ngắm cảnh, tụt tạt hồ câu cá, Bát Tràng, nên cũng chẳng có thời gian qua chỗ Bà Triệu sửa xe.

Đó, bây giờ em lại lên nhờ các bác tư vấn giúp em chỗ nào thay vòng bạc trục giữa cho em - mà ko phải là 53 Bà Triệu, em sợ 2 nhóc ấy lại gè xe em lắm.

Thanks các bác rất nhiều!

P/S: Em thấy các bác ở chỗ bác An Tôn có vẻ không hứng thú với con ASAMA hủi của em cho lắm.
P/S nữa: Em là người mới bắt đầu với bộ môn xe độp này thôi. Xe em vừa mua lại hôm thứ 6 (tự tay làm hỏng nan hoa :D). Nên mong các bác có kinh nghiệm chỉ bảo em đến nơi đến chốn. Em ở Mỹ Đình, có bác nào ở gần hay đi tập thì ới em cho em theo cùng với. Thanks all!

à nói thêm cho bác dễ hình dung. Xe càng xịn càng dễ sửa, xe càng đểu càng khó sửa
asama của bác mới dùng búa thôi đấy, chứ xe phượng hoàng với thống nhất á, cứ phải búa tạ nó mới nghe

Hix, xe em cũ nhưng ko han rỉ ạ. Chỉ cần dùng tool vặn nhẹ cái là ra mà :((
Có khi em phải về quê tìm lại đống đồ sửa xe cũ (chắc vẫn xài được - tiết kiệm tiền mua 1 số tool) để tự sửa thôi.

Có bác nào đã review qua cửa hàng số 10 Tăng Bạt hổ chưa ah, giá ở đầy em thấy rẻ hơn việt thắng cả triệu mà xem qua trang 1 không thấy nhắc gì đến cửa hàng này, mới nhập môn nên không biết uy tín cửa hàng như thế nào, bác nào đã mua hàng ở đây thì cho em xin cái nhận xét ạh.
p/s : em giành giụm mãi mới đủ hìu mua xe nên phải cẩn thận, bạn nào biết thì cho em 1 lời nhận xét ngàn vàng nhé, cuối tuần này em xúc tiến rồi.đội ơn các bạn>

Có bác nào đã review qua cửa hàng số 10 Tăng Bạt hổ chưa ah, giá ở đầy em thấy rẻ hơn việt thắng cả triệu mà xem qua trang 1 không thấy nhắc gì đến cửa hàng này, mới nhập môn nên không biết uy tín cửa hàng như thế nào, bác nào đã mua hàng ở đây thì cho em xin cái nhận xét ạh.
p/s : em giành giụm mãi mới đủ hìu mua xe nên phải cẩn thận, bạn nào biết thì cho em 1 lời nhận xét ngàn vàng nhé, cuối tuần này em xúc tiến rồi.đội ơn các bạn>
Cũng nghe nói đến chỗ nầy rồi, sẵn đây bác cho xin cái điện thoại để anh em hỏi trước để độp đi đỡ mất công. hix nhà tớ tận Tây Hồ (mà là bờ bên kia nhé) độp đến Tăng Bạt Hổ có mà hết cả bom bia Hải Xồm cũng ko hết khát, :((. Phải thay quả lan hoa mới để xiên Vịt đi cho yên tâm, thanks đồng chí trước :)

Cũng nghe nói đến chỗ nầy rồi, sẵn đây bác cho xin cái điện thoại để anh em hỏi trước để độp đi đỡ mất công. hix nhà tớ tận Tây Hồ (mà là bờ bên kia nhé) độp đến Tăng Bạt Hổ có mà hết cả bom bia Hải Xồm cũng ko hết khát, :((. Phải thay quả lan hoa mới để xiên Vịt đi cho yên tâm, thanks đồng chí trước :)
Dochoixedap.net hoặc bác vào anh gu gờ gõ quanganh bike shop, phố tăng bạt hổ tha hồ bác uống bia bác ah, Lanchín, hải xồm. Hôm rồi e vào cường hói, xứ mệnh là sự cống hiến nhà bác, vào lần thứ 2 mà giờ hết muốn quay lại. phục vụ chán, đắt vãi ra. tiếc mỗi cái view hồ tây đẹp đẽ, mát mẻ.
Có bác nào mua xe ở cửa hàng này chưa, nhận xét giùm mình với. many thanks.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back