What's new

[Chia sẻ] Xuất hành đầu năm : Xe máy từ Sài Gòn qua Cam, Nam Lào, Bờ Y, Kon Tum, Sài Gòn

Xuất hành đầu năm : Xe máy từ Sài Gòn qua Cam, Nam Lào, Bờ Y, Kon Tum, Sài Gòn

Sau một chuyến đi đi lươn lướt xuất hành đầu năm, chấm mút tí Cam, lam nham tí Nam Lào, em quyết định thay mặt cả nhóm về hầu chuyện các bác.

Chuyện là có bác chủ xới ngoài Hà Nội, bác ý mở topic xong bác ý loạn xị ngậu lên vì không biết lấy thông tin ở đâu từ đầu tiên.

Báo hại bác Langbiang trong Sài Gòn phải chạy ngược, chạy xuôi xin thông tin mà anh em lên đường vẫn lo ngay ngáy không biết có suôn sẻ không?

Em quyết định đi xong chuyến này về cập nhật lại thông tin để cho các bác biết cung đường, những điểm lưu ý để nếu có bạn nào trong Phượt có ý định đi sẽ rút kinh nghiệm từ chính chuyến đi của tụi em để có một chuyến đi vòng quanh Đông Dương như ý.

Thời gian : Từ 11g45 ngày 15/02 đến 15g00 ngày 22/02 ( tròn 8 ngày)
Tổng quãng đường: xấp xỉ trên dưới 2200km
Thành phần tham dự : 6 người ( 3 nam, 3 nữ)
Chi phí: 2.500.000 VND ( Bao gồm ăn, ngủ, nghỉ, xăng xe, giải trí và cả tiền biếu mấy chú công an Lào, chuyện này dài kỳ sẽ trình bày chi tiết)

Lịch trình chi tiết.

Ngày 1 ( nửa ngày 15/02) : Hồ Chí Minh - Hoa Lư ( Lộc Ninh ) - Snoul- Kratie ( 330km), ngủ phòng trọ không tên tuổi.

Ngày 2 ( 16/02) : Kratie - Stung Treng - cửa khẩu Cambodia & Lào (Nong Nok Khiene) - Pakse, ngủ đêm tại khách sạn Lankham ( Pakse)

Ngày 3 ( 17/02) : Tham quan Pakse, Champasak, Vat Phu, ngủ đêm tại khách sạn Lankham ( Pakse)

Ngày 4 ( 18/02): Di chuyển từ Pakse theo hướng Sekong, ngủ đêm tại nhà nghỉ An An Tha Teng. Dọc đường vào thăm 2 thác: Thác Utayan và thác Tad Yueang

Ngày 5( 19/02): Tha Teng - Sekong - cửa khẩu Lào ( Phoukeua), cửa khẩu Việt Nam ( Bờ Y) - Ngọc Hồi ( Kon Tum) , ngủ đêm tại khách sạn Đông Dương, Ngọc Hồi

Ngày 6( 20/02): Bờ Y- Ngọc Hồi (Kon Tum)- cột mốc ngã 3 Đông Dương - Măng Đen- Kon Tum - Gia Lai, ngủ đêm tại khách sạn Dáng Xưa, Gia Lai

Ngày 7 ( 21/02) : Gia Lai - Ban Mê Thuột- Đắk Lắk - Đắc Nông , ngủ đêm tại khách sạn Hà Nội , Đắc Nông ( Khoảng 300km)

Ngày 8 ( 22/02) Đắc Nông - Bù Đăng - Bình Dương - Sài Gòn. Có mặt tại Sài Gòn lúc 15g00 chiều.

Chủng loại xe : 2 xe Win trang bị đầy đủ các thiết bị sửa chữa thông thường, 1 xe Sirius (Yamaha)

Xe chiến trước chuyến đi ngon lành và đẹp đẽ như thế này.

picture.php

Đội hình xuất phát lúc 11g45 tại sân bay Tân Sơn Nhất cũng tươi cười và hăm hở cái nắng chói chang của Sài Gòn. (thiếu mỗi em đang làm phó nháy)

Tất cả đều không biết rằng chuyến đi với bao nhiêu chuyện khó khăn, vất vả xảy ra dọc đường, những điều bất ngờ đến đáng yêu nhưng cuối cùng cũng may mắn vì giải quyết êm xuôi.

picture.php

Last edited:
Toàn bộ thời gian gần 1.5 ngày trên đất Cam thì mình nhận xét đất nước này rất OKE, thậm chí rất nhiều OKE lại đằng khác. Hình ảnh chứng minh lời nói đi đôi với việc làm nè ... :))

(ảnh chụp tại Stung Treng)

Hẹn vào một ngày không dự tính, mình sẽ trở lại Cam nhưng hướng NP và Siem Riep để hiểu hơn về đất nước và con người anh em :L

Ngày thứ ba 17/02

Tối ngày 16/02, bác Lang và Kontiki đã đi trình báo cảnh sát khu vực, ghi thông tin nhờ chủ khách sạn Lankham (cách chỗ mất khoảng 5 phút xe máy) thông báo và tìm giúp nhưng ánh mắt của mọi người ... đều chìm trong nỗi tuyệt vọng

Chiếc túi đen trong bao gồm đống đồ nghề, cả gia sản của bác Lang :

1. Nikon D90
2. Lens 18-105
3. Lens macro 95
4. Lend tele 70-300
5. Flash SB800
6. Pin và thẻ nhớ dự phòng
7. Thiết bị vệ sinh máy ảnh. =))

Tối hôm đó, bác Lang trằn trọc không ngủ, mơ về thảm cỏ xanh và chiếc túi máy ảnh. :(

Sáng hôm sau thật là sớm, ôm của bác cũng dậy sớm rủ bác đi uống cafe chia buồn.

Đoàn lần này đi cũng có 2 người bằng tuổi và lối sinh hoạt giống y hệt nhau, dậy sớm như nhau và lại được hân hạnh đi cùng 1 xe.

Xế và ôm này lại tiếp tục lượn đi lượn lại khu vực để quên máy ảnh với chút hy vọng mong manh, không hiểu sao trên con đường về khách sạn, có giọng người Việt gọi : " Lại đây, lại đây..." đến 3 lần liền.

Lúc sau thấy là lạ, bác Lang quay vào thì quả thực cả năm nay trưởng đoàn tôi sẽ thật may mắn vì bác đã mua lại được túi đồ nghề máy ảnh trên với giá 30USD. (beer)

Không có gì diễn tả được niềm sung sướng của bác Lang trong thời điểm này, rất đáng tiếc là chỉ có ôm của bác có cơ hội chiêm ngưỡng.

Chuyện là khi chúng tôi dừng ở thảm cả đó, bà trông xe đã nhìn thấy tụi tôi quên đồ. Bà thấy 1 thanh niên đi qua lượm được thì bà bảo có nhóm trẻ vừa đi để quên.

Bà mới bán hàng nên chỉ có 100, 000 kíp ( khoảng 12USD) và bà chuộc giúp và may mắn làm sao khi bác Lang lại gặp lại được bà giữa cái thành phố Pakse này.

Người Lào và người Việt mình ở Lào quả thật là tốt và hiền hậu.

Khoảnh khắc mua lại bộ máy ảnh với giá hời được ghi nhận.

picture.php

Chiếc máy ảnh sau hơn 12 tiếng xa rời được quay lại với chủ nhân.

Chúng tôi lại tập trung vào tiếp tục với hành trình đã định.

Bữa sáng được nhanh gọn tại khách sạn Lankham với món như kiểu hủ tiếu 17000 kíp (khoảng 2USD) /1 bát.

Toàn cảnh sảnh vào của khách sạn Lankham:

picture.php

Giá phòng khách sạn :

picture.php

Nếu bạn đi xe bus sang Pakse, bạn có thể thuê xe máy ở đây với giá từng loại xe như trong bảng giá tham khảo này:

picture.php

Ngày thứ ba 17/02

Giá một số tuyến xe bus và thời gian xuất phát từ Pakse :

picture.php

Từ khách sạn Lankham, bạn có thể hỏi đường đi về hướng cầu Nhật - Lào để tham quan cây cầu này và tham quan khu chợ sau đó theo hướng đằng chợ để tham quan Wat Phu, được công nhận di sản thế giới vào năm 2001.

Cầu Nhật Lào :

picture.php

Wat Phu Champasak nằm cách Pakse 46 km. Trên đường đi trước khi vào chỗ rẽ bạn sẽ gặp khu bán củ đậu như thế này.

picture.php

Đây là một mốc để đánh dấu đường trước khi có biển rẽ phải nên nhớ lưu ý để tránh nhầm đường.

Trên đường sang khu di tích này bạn sẽ phải đi qua phà mất 10.000 kíp/ xe máy, người không mất tiền.

picture.php

Lưu ý nên về trước 18g chiều để tránh không quà phà hoặc phải đi thuyền nhỏ qua sông. Tớ là tớ sợ thuyền nhỏ, mặc dù biết bơi.

Ngày thứ ba 17/02

Từ Pakse các bạn vừa chạy vừa hỏi đường thì khoảng 1 tiếng sau sẽ đến được khu phà để sang Wat Phu.

Trên đường đến Wat Phu, đúng giờ cơm trưa, chúng tớ chọn nhà hàng Saythong và cũng đúng là nhà trọ ở khu Champasak để ăn trưa.

picture.php

Đồ ăn do gia đình làm với món cá hấp lá chuối khá ngon. Sau này ra khỏi đó đọc Lonely Planet chúng tôi mới biết chọn đúng địa điểm được đánh giá đẹp và đồ ăn khác ngon ở khu này.

Wat Phu gợi cho tôi cảm giác hơi giống với Mỹ Sơn ở miền Trung. Mặc dù được đánh giá là di sản thế giới nhưng khung cảnh khá hoang toàn và đang trong quá trình phục hồi.

Một vài ảnh quang cảnh Wat Phu:

Lối vào :

picture.php

Khu chùa ngay sát lối vào đang phục hồi:

picture.php

Quang cảnh bên ngoài chùa phía trên cùng:

picture.php

Quang cảnh bên trong chùa :

picture.php

Bữa tối ngày thứ ba với cá sông Mê kông nướng muối và bia Lào

picture.php

Các điểm cần lưu ý trong ngày thứ ba :

1.Khách sạn Lankham tại Pakse
Địa chỉ : 13Rd, Lak meaung Village Pakse Champasak Lao P.D.R
Tel: 031 - 21 33 14 , 031 - 25 1888
Di động : 020 - 58 36 888
Email : [email protected]

Tham khảo giá tiền phòng ở bức hình trên đó.

2. Giá xe máy qua phà 10.000 kíp ( khoảng 1,2 USD) / xe, vé tham quan Wat Phu : 30.000 kíp ( khoảng 4 USD)/ người.

3. Bên Lào nên đổi tiền Kip chi tiêu có lợi hơn.

4. Chi phí ở khoảng 3- 5USD/ người, ăn uống tại Pakse khoảng 2- 3USD/ người/ bữa.

Last edited:
Em chờ chị Shachou, anh Lang và mọi người post tiếp đó. Add hình nhiều một chút nữa nha.
!Hic,tiếc đứt ruột anh, chị ơi ! Vì không đi cùng mọi người)

Tại nơi làm thủ tục nhập xe, chú sếp ở đây nhất định không cho đi, trong khi 2 vợ chồng người Sing đã xong thủ tục và chạy mất từ lúc nào...

picture.php

...
Thực ra trong cái form khai có ghi các thông tin trên giấy đăng ký xe và thông tin hộ chiếu của chủ xe.

Tuy nhiên tụi tớ có một người không phải xe chính chủ nên cứ điền liều thông tin hộ chiếu của một người khác vào, lúc về qua cửa khẩu Lào tại Phoukeua cũng không thấy ai hỏi han gì và cũng chẳng ai thu phiếu khai xe đó lại nên cả đoàn mang về Việt Nam làm kỷ niệm.

Lưu ý nên giữ và đừng làm mất tờ giấy này vì đi giữa đường các bạn công an Lào rất hay hỏi thăm và phòng trừ khi làm thủ tục xuất cảnh tại Lào bị hỏi. Đoàn tớ chắc là do về cửa khẩu Lào muộn, lúc 18g nên không bị các bạn hỏi lấy lại giấy thôi.

Chắc tại bạn Sachou chưa đọc bài và không nhớ thôi, cái cửa khẩu này nhà bạn LE đã đi qua, bạn ntv77 cũng đi qua và gần đây nhất tớ với bạn Den cũng vừa đi qua đợt Tết Dương lịch. Tại hải quan cửa khẩu mà bạn chụp ảnh bọn tớ nghỉ ngơi chơi cầu mây, đá bóng, đạp xe và ném bi sắt trong khi bạn hải quan Lào ngồi điền vào mấy cái form cho bọn tớ :)

(Bật mí cái máy laptop trong góc kia có quả screen saver cực kỳ ấn tượng(NT))

Hôm vừa rồi bọn tớ đi 7 xe thì chỉ có 2 hay 3 xe là giấy tờ chính chủ :D

Bảo hiểm thì dứt khoát tớ không mua vì đây không phải là quy định bắt buộc ;)

Chắc tại bạn Sachou chưa đọc bài và không nhớ thôi, cái cửa khẩu này nhà bạn LE đã đi qua, bạn ntv77 cũng đi qua và gần đây nhất tớ với bạn Den cũng vừa đi qua đợt Tết Dương lịch. Tại hải quan cửa khẩu mà bạn chụp ảnh bọn tớ nghỉ ngơi chơi cầu mây, đá bóng, đạp xe và ném bi sắt trong khi bạn hải quan Lào ngồi điền vào mấy cái form cho bọn tớ :)

(Bật mí cái máy laptop trong góc kia có quả screen saver cực kỳ ấn tượng(NT))

Hôm vừa rồi bọn tớ đi 7 xe thì chỉ có 2 hay 3 xe là giấy tờ chính chủ :D

Bảo hiểm thì dứt khoát tớ không mua vì đây không phải là quy định bắt buộc ;)

Dạ, chả biết sao đoàn em được các bác ý quý, giữ lại đến gần 1 tiếng với ý kiến, ý cọt là chúng mày không có giấy tờ mang xe từ Việt Nam sang Cam.

Cái vụ thuê người làm là vì tụi em sốt ruột quá vì lúc đó đã là 6g chiều rồi mà còn những 150km nữa phải chạy nên tụi em vào làm giúp cho nhanh.

Xe thì chắc không cần chính chủ, chỉ cần mang đầy đủ giấy tờ thôi.

Vụ Bảo hiểm thì không biết lúc bác đi thế nào, chứ bây giờ các bạn công an Lào ghét các bạn Việt Nam, nói bắt buộc phải có bảo hiểm. Không có bảo hiểm thì đề nghị các bạn nộp tiền mới cho đi. Đoàn em mất kha khá về vụ này ạ.

Em sẽ trình bày cái vụ đó với bà con trong ngày tiếp theo của hành trình.

Tính tình các bạn công an Lào thay đổi theo ngày. Các bạn ý hiền lành nhưng mà cái gì hay thì các bạn ý học các bạn Việt Nam nhanh lắm.:(

Như đoàn ý em đi đợt vừa rồi, nếu như mọi người đi qua Sekong ban ngày để về cửa khẩu Bờ Y thì đề nghị các bạn nên mua bảo hiểm cho xe máy.

Gần đây, theo lời anh Hải quan cửa khẩu, đến cả các bạn Hải quan Việt Nam nhà mình đi ô tô sang mà cũng bị các bạn công an Lào làm thịt.

Chi tiết của đoàn em gặp vấn đề như thế nào, em sẽ kể lể tiếp cho các bác nghe....

Ngoài ra, nhiều xe chạy với tốc độ cao mà khách ngồi cheo leo trên nóc xe. Không biết có sự cố hay thắng gấp, người trên xe khách sẽ bay với quỹ đạo gì nhỉ. Cảm giác thật là Yomost. Hehe

Quả thật đất Cam cho ta thêm chút ý tưởng về giao thông đường bộ

Minh họa hộ bác:

Đây nữa:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,486
190,103
Latest member
Penguin1
Back