What's new

Review các chuyến đi nước ngoài

Review các chuyến phượt nước ngoài của bạn
Chả là 2 vc em vừa mới làm chuyến Phuket 3D2N, tự book, tự đi và tự trả tiền. Em chia sẽ ở đây để các anh chị em có dự định đi thì đỡ phải search ạ. Đến Phuket bằng cách nào? Book vé máy bay: cái này thì các bác cứ chọn ngày trong tuần đi cho nó rẻ. Tình hình là v/c e còn phép nhiều nên ko đi vào cuối tuần. Gía rẻ lắm ạ. Lưu ý: khi book chiều về, nên chọn chuyến 8 PM hay 9PM, vì mini bus từ Phuket town đi ra sân bay xuất phát lúc 6PM (chuyến cuối) Khi máy bay cất cánh khoảng 15 phút thì tiếp viên phát tờ khai hải quan. ACE nhớ đừng có ngủ, mà quên lấy tờ giấy này nhé. Ko thì đứng sếp hàng phế lun. Điền đầy đủ thông tin ko sót chỗ nào. Bỏ thêm cây bút vào túi để ứng phó cho nhanh. Sau khi làm thủ tục xong, ra chỗ lấy hành lý có 1...
Poly đã qua Sing nhiều lần rồi, nếu mà đi bụi nữa như bình thường thì chán nên lần này đi qua Sing chơi chọn ngày lễ Quốc Khánh lần thứ 46 của Singapore để có trải nghiệm mới. Ngay từ sớm các con đường dẫn đến khu Marina Bay đều bị chặn cả đường sông lẫn đường bộ để ưu tiên dành cho người đi bộ Cầu Anderson bridge Cầu Esplanade Brigde ngay trước nhà hát sầu riêng cũng bị chặn đường tất cả ưu tiên cho người đi bộ nói thiệt chớ đi Sing bao nhiêu lần rồi chứ lần này poly mới thấy màu áo cảnh sát và quân đội của Singapore
Một chuyến đi tới HongKong, Paris của Châu Á, đã mang lại cho tôi nhiều trải nghiệm thú vị trong những ngày đầu năm Xuân 2011. Khi tới một Quốc gia mới, điều đầu tiên bạn phải thích nghi có lẽ đó chính là Giao thông; đi phương tiện gì, bằng cách nào từ sân bay (SB) tới khách sạn đó chính là trải nghiệm thú vị đầu tiên! Giao thông thường thể hiện rất rõ sự phát triển về kinh tế, mức sống cũng như trình độ dân trí, văn hóa tại Quốc gia đó. Đó là lý do vì sao câu chuyện tới HK của tôi lại được bắt đầu từ "Giao Thông". Để bắt đầu, có lẽ tôi nên kể câu chuyện giao thông tại HK bắt đầu từ HK International Airport (HKIA), thuộc đảo HK. Đáp chuyến máy bay lúc 8h30 am (GMT+7) Nội Bài Airport và tới HKIA lúc 11h am (GMT +8). Nhờ quen được một...
Vừa rồi mình 'bị' Cty cho đi DL qua Thái, ngày đi gần trùng với ngày SN phuot vì vậy có nhiều bạn hỏi tại sao ko đi SN phuot. Sau đây là những cảm nhận của riêng mình về con người và đất nước này. Đường phố BK. Đường dưới đất và Đường trên cao. Các ngã tư đều giao nhau bằng cầu vượt.
Vì một vài lý do dài dòng không đáng nhắc đến, em đi xe ôm, taxi và xe bus khá nhiều, lâu lâu được nghe "Tự chuyện của một anh lái xe ôm (hay Taxi)". Cơ mà vì taxi yên tĩnh, nhàm chán nhất nên đôi khi cũng nhiều chuyện, coi như chia sẻ cho vui dăm hồi. Các bác phượt đi nhiều gặp nhiều vui chuyện cứ share cùng nhé. Có lẽ vui nhất là các bác taxi ở Tibet. Em chỉ ở đấy vài ngày ngắn ngủi song hầu như các bác em gặp đều lái xe bạt mạng, liệng từ làn đường nọ qua làn đường kia với vẻ phấn khởi không che đậy, giống như đó không chỉ là nghề kiếm cơm mà còn là thú giải trí riêng của bác. Xe thường rất cũ (nhưng đường phố Lhasa thì khá mịn nhé) mà đang phóng nhanh lại thích phanh lại roạt roạt roạt…Em thậm chí còn cảm thấy bánh xe drip ngang...
Cái tên vịnh Subic (Subic bay) đến với tôi từ những ngày còn học cấp 2, khi mà đất nước vẫn còn bao khó khăn vất vả trong quá trình thực hiện đổi mới và đang còn bị bao dây và cấm vận. Khi ấy, không như bây giờ, chiếc radio là cầu nối duy nhất của tôi (và mọi người) với thế giới bên ngoài. Cái tên Subic hay được nhắc đến là vì nó là căn cứ quân sự của Mỹ tại Philippine đang vào giai đoạn thương lượng để tiếp tục được duy trì sự hiện diện của quân đội Hoa Kỳ trên đất Phi hay là bị đóng cửa. Đồng thời, đấy cũng là nơi tiếp nhận người tị nạn Đông Dương trước khi được đưa đến trại Morong cách đó gần 20 cây số. Đường đến vịnh Subic Nằm cách thủ đô Manila 110km về hướng Bắc, có những dãy núi bao quanh và là cảng tự nhiên nước sâu đã tạo nên 1...
Em chào mọi người, Nhờ sự nhiệt tình tư vấn của các anh chị ở Phuot.com mà cách đây hơn nửa tháng em đã xin được visa Schengen vào Bỉ, trường hợp của em vốn tưởng đã hết hy vọng, tuy nhiên 2 ngày trước ngày bay em nhận đc điện thoại thông báo lên lấy visa, tay chân em bủn rủn cả vì quá mừng. Sau 17 ngày lang thang tứ tung ở Bỉ, Pháp và Đức, em muốn chia sẻ một ít hình ảnh về chuyến đi của mình, cũng như một lời cảm ơn đến các anh chị vì sự nhiệt tình của mọi người. Chuyến đi vừa rồi đối với em rất quan trọng, nó là cơ hội để em gặp ở bố mẹ, gia đình, bạn bè và đồng nghiệp của người em yêu. Vì thời gian đi khá gấp rút và phải di chuyển nhiều nên hình ảnh cũng hơi nghèo nàn, hy vọng mọi người enjoy. Em chúc mọi người sẽ có thêm nhiều...
Gần đây cứ rảnh rỗi là lại ba lô vào rừng nghỉ dưỡng vài ba ngày. Mang tiếng là đất nước có mật độ dân số cao nhưng ở Nhật bản, rừng có ở khắp nơi, động vật cũng nhiều do ý thức bảo vệ của người dân. Lần này xin giới thiệu với các bạn một số clip mình quay trong mấy lần phượt rừng núi Nhật. 1. Leo vách núi và tắm biển ở Namekawa, Chiba, Nhật bản http://www.youtube.com/watch?v=YvgE6I37RdI&feature=channel_video_title 2. Chèo thuyền, xiên cá, xiên ếch, ăn cá sống và thằn lằn sống tại Hồ kame yama(Hồ Núi rùa), Chiba, Nhật bản. http://www.youtube.com/watch?v=r9Ol3mei1h8&feature=channel_video_title http://www.youtube.com/watch?v=JsYnWlkGwdo&feature=channel_video_title Có thời gian sẽ up tiếp.
Mục tiêu lần này là mua một vài thứ, tham quan một số dự án, khám phá những thứ đặc trưng nhất và đến ngồi tại 2 nơi lãng mạn nhất của S'pore. Để đạt mục tiêu này việc di chuyển, ăn, ở được đưa xuống hàng thứ yếu, việc quan trọng nhất là lên kế hoạch hoạt động và chi tiêu hiệu quả. Thường mỗi lần đến một quốc gia, du khách đều thuê một phương tiện đi lại. Nhưng tại S'pore thì không cần thiết vì dễ đâm chết người mà lại đắt đỏ. < Ngày thứ nhất > Máy bay hạ cánh để bắt đầu một trải nghiệm mới. Bụi thật rẻ, khám phá đến từng viên sỏi, mua đồ hiệu chiết khấu cao nhất. Xuống sân bay, đi thật nhanh ra quầy thông tin để lấy bản đồ và đến văn phòng MRT để mua thẻ MRT. Dự kiến 2 đêm 3 ngày, sẽ cần thẻ đi lại 3 ngày. Do vậy phải đặt...
hì, dạo quanh box hồi ức thấy cũng nhiều bài viết về cambodia lắm, tuy nhiên mỗi bài mỗi vẽ, mỗi thông tin bổ ích khác nhau, nên thấy mình có post thêm một bài cũng không thừa, cũng là những cảm nhận của riêng mình. Tham gia diễn đàn, nhận được rất nhiều điều bổ ích cho bản thân, nên rất muốn được chia sẽ cùng với các bạn, àh, mở đầu xin trích một câu thơ của một người bạn mà mình thích: " Đã là con chim, chiếc lá Con chim phải hót, chiếc lá phải xanh Lẽ nào vay mà không trả Sống là cho, đâu phải nhận cho riêng mình." _______________________________________________________________________ Lần lỡ mãi, cuối cùng mình cũng quyết định đi cam pu chia vài ngày. Số là định đi lâu rồi, nhưng hết bị lí do này đến lí do khác ngăn cản. Đến...
Trong những chuyến đi của mình, có 2 trip mà mình thấy sợ nhất, đó là Shanghai - kinh hoàng; Manila - hoảng sợ. Không định viết về mấy chuyện này, nhưng thấy cũng tốt nếu chia sẻ với mọi người để có thể chuẩn bị. dù sao đây cũng chỉ là cảm nhận cá nhân của mình, không hẳn là đúng. Máy bay hạ cánh xuống sân bay Pudong, một sân bay hiện đại tầm cỡ quốc tế mà nhà cầm quyền mở ra để phát triển TP theo hướng đông. Có lẽ với tham vọng chủ quan muốn biến nơi này thành hub của châu á thay airport của thái and Malay, mình chưa thấy cái airport nào to như thế, nhưng hình như cái mục tiêu trở thành sân bay bận rộn nhất châu á ko thành, nó vắng vẻ, lạnh lẽo, có những khu dành cho mua sắm ... bỏ hoang, chả có người bán lẫn người mua. Cảm nhận đầu...
Jurong Bird - Singapore . Các lọai chim lạ Tuần rồi tranh thủ nghỉ ngơi đi Sing 1 chuyến, được bà con kháo nhau về vườn chim Jurong nên cũng muốn đi cho biết. Giá vé khá cao 18$ S tuy nhiên cảm nhận chung là quá hài lòng. #1. Chim cánh cụt #2. Gia đình, họ hàng nhà vẹt #3 #4 #5 #6 #7. Vịt
Thế là đã về đất Việt, một cảm giác lâng lâng xen lẫn chút mệt mỏi sau chuyến đi nhưng hơn cả là sự tiếc nuối vì chuyến đi quá ngắn để tìm hiểu về cuộc sống - văn hóa - con người...ở đất nước Thái.
Mất 8 tiếng để gõ xong bài viết này..ây dà! (cộng 1 tiếng gõ lại vì bị rớt mạng và 1 tiếng nghiên cứu cách up hình..BS) Thứ nhất,bản thân tôi do bắt bạn 'não' hoạt động overtime còn bọn 'cơ tay, cơ miệng' được nghỉ phép dài hạn nên con chữ cứ loạn tưng tưng. Thứ hai là tôi không phải dạng giỏi 'phượt'. Tôi thích bị lạc, không theo kế hoạch, điên lên là đi - 'no matter how hard you try to plan your life, life has a plan for you'. Tôi không dày dạn kinh nghiệm để chia sẻ, cũng không quen thể hiện cảm xúc nơi công cộng thế này, coi như là một cố gắng phi thường tranh thủ lúc sếp vắng nhà. Tháng tư, tôi chạy trốn khỏi những nỗi ám ảnh của Paris hoa hòe hoa sói và sến rện. , Trong đầu hiện lên một khung cảnh thật nhiều đá, nhiều sóng, tháp...
Xăm ở Tibet có gì hơn những chỗ khác? Câu trả lời là không. Ở đây chỉ có duy nhất một tiệm xăm nho nhỏ, giá xăm lại cao hơn giá ở Sài Gòn gấp 3 lần. Chất lượng xăm không bằng Sài Gòn, đường xăm nông sâu không đều lắm ( không như mấy em ở Saigon Tattoo là dân Mỹ Thuật, làm shading đẹp cho mình hơn cả hình gốc). Anh Quân cùng đoàn mình còn bảo là bên Kathmadu – Nepal mới là nơi có tiếng về xăm trổ. Thế thì tại sao lại nên làm một phát xăm ở Tibet? ■Nghệ thuật tôn giáo của Tibet cung cấp vô số hình ảnh, biểu tượng tuyệt đẹp và nhiều ý nghĩa. Bản thân chữ viết Tây Tạng là loại chữ tượng hình có thể biến tấu nhiều kiểu bay bổng, xăm lên rất giống hoa văn, chỉ có chủ nhân hiểu ý nghĩa hình xăm của mình. Qua Tibet kiếm một cái hình đẹp đẹp...
Vài bông bụp Mã lai tạo cảm hứng kể lể :)
Chúng tôi tới Trung quốc một vài ngày sau sự kiện tàu của PVN bị cắt cáp và không khí chống Trung Quốc mỗi ngày một nóng ở trong nước. Khi làm thủ tục ở sân bay Quảng Châu Baiyun ( Bạch Vân), chưa thấy có gì thay đổi ở thái độ của CA Biên phòng đối với những người mang hộ chiếu VN, chỉ có các bạn đen là được đối xử "trọng thị" ;) khi trong hàng của chúng tôi xếp, trên 50% số các bạn đen hoặc bị yêu cầu làm rõ thêm các giấy tờ travel hay mời vào phòng riêng để làm việc. Trước tp.HCM hơn 10 năm, Trung quốc, và đặc biệt là Quảng Châu đã là điểm đến yêu thích với người gốc Phi, với môi trường tương đối cởi mở và dễ sống. Ngày nay, ở các chợ đầu mối bán buôn ở Quảng châu, chủng tộc đông nhất đến làm ăn trừ người Trung quốc vẫn là các sắc...
Nhóm đi ban đầu 5 thành viên, nhưng sau có người bỏ cuộc chơi- về trước. Định chỉ đi Campuchia 5 ngày, nhưng lịch trình thay đổi liên xòanh xọach. Đi bụi, nên tới đâu tính tới đó, không phải lăn tăn về chỗ ăn-ngủ-chơi với tiêu chí hết tiền mới về…. 6:30AM ngày 06/08/09 cả nhóm đợi xe Mai Linh tại 15 Đào Duy Anh, HCM. Vì nhóm chỉ có 5 mạng (4 ku sinh viên, và một nữ quái duy nhất- tôi) nên được đặc cách 1 xe vip 7 chỗ chở ra đường Cộng Hòa để lên bus qua Phnompênh, sau đó đi tiếp SiêmRiệp. Giá vé HCM-PP 200k/vé, nhưng vì đi 5 người nên off 10% chỉ còn 180k/vé. Vé PP-SR 100k/vé (mua tại văn phòng Mai Linh ở HCM). 9:00AM, đến cửa khẩu Mộc Bài làm thủ tục xuất cảnh. Người đông như kiến cỏ, kiểm tra hành lý chỉ làm cho có lệ, qua loa. Được...
Một tháng ở Úc Châu - Từ bờ Đông băng dọc bờ biển phía Nam sang bờ Tây Thời còn trẻ,mình mê lắm Tất cả những dòng sông đều chảy và Tiếng chim hót trong bụi mận gai.Cứ mong có ngày nào đến xứ sở ý.Mong là mong thế thôi chứ biết đên bao giờ.Năm ngoái, tay bạn nhờ mình mua vé rẻ cho con trai ở Úc về ăn tết.Mua xong thấy quá rẻ thế là đam mê nổi dậy.Về nói với vợ ý định đi Úc thì chỉ nghe nàng phán một chữ:Điên.Mình chỉ khùng thôi chứ đâu có điên nhỉ ?.Nhưng nghĩ lại thấy cũng phải,tiếng Anh thì võ vẽ mấy tiếng bồi,thân thì già thêm tật ngiền beer mà đi balô ở Úc họa có điên.Nhưng khùng thì bất cần nhá,tớ cứ âm thầm tìm hiểu,ngâm cứu và làm thủ tục xin Visa.Khoản Visa thì tớ kinh ngiệm có thừa.Lần 2004 nhâng nhâng cái mặt lên...
NHẬT KÝ CAMPUCHIA…ngày 17 tháng 04 năm 2008 Mình đang trong một tình cảnh tồi tệ khi tâm trạng không được tốt sau một mùa kiểm toán bận rộn ….cảm giác mệt mỏi,…….và rồi mình được xếp đi SG….chà chà….lâu quá không được đi công tác rồi, ngứa ngáy quá. Các bác Manager nhà mình tâm lý quá, cứ nghĩ vợ mình mới sinh em bé nên toàn cho mình ở nhà, các bác đâu có biết là…..hơ hơ. Quả thực mình cũng thích ở nhà nhưng nhiều quá thì die mất….quả này mình phải biến chuyến công tác thành một chuyến đi thú vị mới được…và bắt đầu mình nên kế hoạch….. Huy và Huyền còi đã đi Campuchia rồi nên mình hỏi kinh nghiệm luôn, thế là một kế hoạch tỉ mỉ được vạch ra. Mình nghĩ kế hoạch rất ổn, kế hoạch này được mình FAX cho Thành - ông bạn nối khố ở Đà Lạt rủ...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back