What's new

[Chia sẻ] Nam Cát Tiên (18-20/11) 30km thử thách những đôi chân

Em cần tư vấn gấp lộ trình Nam Cát Tiên

HÀNH TRANG CHUYẾN NAM CÁT TIÊN (18-21)

1 Lều bạc ( sức chứa 4 người)
1 Tăng phủ, chuẩn bị dây căng tăng
1 Bản đồ
1 Mền.
1 đèn pin+pin dự phòng
1 máy ảnh+ 2 thẻ nhớ +2 bộ pin + tripod (có thể có thêm máy quay)
Dụng cụ y tế, thuốc cảm
Mỳ gói, cà phê, thuốc lá, rượu Voka
Thức ăn trong 4 ngày ( gạo, muối vừng, mỳ, đồ hộp, gia vị cơ bản )
3 chai suối lớn, 1 hộp cồn khô.
Mang theo 1 dao lớn và 1 dao nhỏ. 1 nồi cỡ vừa, 1 ca Inox lớn, 1 ca inox nhỏ, 3 chén, 3 đôi đũa, 1 hộp quẹt
Bánh kẹo để tặng cho những trẻ em ở Tà Lài
Các bạn lưu ý ngoài những vật dụng nêu trên chúng ta cũng cần chú ý đến hành trang cá nhân,(1 giầy đi rừng và 1 đôi dép khi dừng chân) cần đem theo dầu gội đầu, bàn chải và kem đánh răng, quần áo đủ mặc trong 4 ngày, tất, đồ chống lạnh các bạn tự trang bị thêm cho mình.

LỘ TRÌNH DỰ TÍNH
(trung tâm Nam Cát Tiên-Bàu Sấu-Tà Lài)​

Ngày thứ nhất 18/11

Tập trung toàn nhóm vào tối ngày 17 ngủ nghỉ để có sự chuẩn bị tốt nhất cho sáng 18 đi sớm
Sáng 5h xuất phát tại SG đến Thủ Đức lấy tấm bạc để đề khi trời mưa.
Nhóm sẽ ăn sáng tại 1 địa điểm nào đó nếu thấy tiện lợi.

Đảm bảo gần trưa khoảng 10h là phải có mặt tại trung tâm Nam Cát Tiên
Bắt đầu hành trình đi bộ vào Bàu Sấu (15km). Trên đường đi nhóm sẽ ghé qua 1 bãi tại đó có 1 ngôi nhà chúng ta sẽ nấu ăn,trưa nghỉ ngơi tại đó. Đầu giờ chiều (khoảng 1h) xuất phát đi Thác Trời (ngủ đêm tại Thác Trời)

Ngày thứ hai 19/11
Xuất phát đi Bàu Sấu sớm đến khoảng 1h chiều phải đảm bảo có mặt tại Bàu Sấu dựng lều lấy gạo thổi cơm, thuê thuyền dạo Bàu Sấu. Tối ngủ tại Bàu Sấu

Ngày thứ ba 20/11
Xuất phát đi Tà Lài Lộ trình dự kiến sẽ là 14km sẽ dồn toàn lực để đi bộ. Đảm bảo tầm 3h phải có mặt tại Tà Lài, cắm trại gần bờ sông, ngủ nghỉ tại đây

Ngày thứ tư (21/11)
Thuê xuồng ngược song về Trung Tâm NCT để nhận xe và quay về SG(đảm bảo có mặt ở SG 3-4h chiều cùng ngày)

Lịch trình của em đưa ra như vậy liệu có khả thi không? em cần sự giúp sức của mấy anh. Ngày mai em xuất phát rồi, mấy bữa nay lu bu quá!

Darkdeath
0974730805
e-mail; [email protected]
Y!M: friendly_nhoem90

Quá thoải mái đi bạn, lộ trình dư dả, đi lại thảnh thơi đó. Quan trọng là có bao nhiêu mem, bao nhiêu nam để gánh đồ thôi. Chứ 1 nam 3 nữ sợ vác đồ không nổi. Khi đi hành quân kiểu này, nên chặt một khúc cây để hai bạn một khiêng đồ đi cho đỡ cực.
Thác Trời cực nhiều vắt, nên cẩn thận.
Trong đồ đạc, các bạn thiếu đồ nhóm lửa, đồ chống vắt. Cần tăng thêm số 1-2 đèn pin nữa.
Thân

Ngày thứ nhất 18/11

Tập trung toàn nhóm vào tối ngày 17 ngủ nghỉ để có sự chuẩn bị tốt nhất cho sáng 18 đi sớm
Sáng 5h xuất phát tại SG đến Thủ Đức lấy tấm bạc để đề khi trời mưa.
Nhóm sẽ ăn sáng tại 1 địa điểm nào đó nếu thấy tiện lợi.

Đảm bảo gần trưa khoảng 10h là phải có mặt tại trung tâm Nam Cát Tiên
Bắt đầu hành trình đi bộ vào Bàu Sấu (15km). Trên đường đi nhóm sẽ ghé qua 1 bãi tại đó có 1 ngôi nhà chúng ta sẽ nấu ăn,trưa nghỉ ngơi tại đó. Đầu giờ chiều (khoảng 1h) xuất phát đi Thác Trời (ngủ đêm tại Thác Trời)

Ngày thứ hai 19/11
Xuất phát đi Bàu Sấu sớm đến khoảng 1h chiều phải đảm bảo có mặt tại Bàu Sấu dựng lều lấy gạo thổi cơm, thuê thuyền dạo Bàu Sấu. Tối ngủ tại Bàu Sấu

Lịch trình của em đưa ra như vậy liệu có khả thi không? em cần sự giúp sức của mấy anh. Ngày mai em xuất phát rồi, mấy bữa nay lu bu quá!

Darkdeath
0974730805
e-mail; [email protected]
Y!M: friendly_nhoem90

Góp ý với em cái là lộ trình của em hơi ngược vì trên đường từ trung tâm du lịch đến bàu sấu thì "thác trời" nằm bên tay phải rồi mới đến ngã 3 rẻ vào bàu sấu cho nên em chui ra , chui vào bàu sấu 2 lần rất phí sức.
- Anh đi NCT cả 2 lần theo con đường nhựa và chắc chắn với em rằng trên đường đi chẳng có ngôi nhà nào dọc đường cả trừ cái cụm nhà gần trung tâm, đường rừng thì chưa dám đi vì sợ lạc và rắn.

Từ trung tâm du lịch - Bàu sấu là 15km: đi về là 30km , từ ngả rẻ vào thác trời là 1.5 km đi về là 3 km. Tốc độ đi bộ bình quân 1 người là 5km/h, cho nên nếu em chui ra chui vào bàu sấu +thác trời anh sợ em ko đủ thời gian. Vì thường là đi từ sg-NCT, sớm nhất cũng 10h sáng mới tới nơi: đi vào NCT mất ối thiểu 4h+đi ra 1h+đến thác trời 2h nữa thì thật là lãng phí sức lực
Thác trời anh nói thật là nên đổi tên là "thác trời tè" bởi vì cái gọi là thác chỉ là một dòng nước gợn lên cỡ 30 cm, chưa kể ở đó rất nhiều vắt xanh., cảnh sắc chẳng có gì , ngủ ở bàu sấu hay chán, chưa kể ở NCT còn có bàu chim nữa, nghiên cứu thử xem.

anh coi chứ từ Trung tâm làm 1 phát tới Bàu Sấu thì có nổi không ? phải dùng Thác TRời để làm nơi dừng chân, em thấy thác Trời cũng ok mà? nhìn qua hình thấy cũng đẹp. Tụi em đi 4 người tất cả và 4 thằng đều là đực rựa cả.

anh coi chứ từ Trung tâm làm 1 phát tới Bàu Sấu thì có nổi không ? phải dùng Thác TRời để làm nơi dừng chân, em thấy thác Trời cũng ok mà? nhìn qua hình thấy cũng đẹp. Tụi em đi 4 người tất cả và 4 thằng đều là đực rựa cả.

Từ trung tâm đến Bàu sấu thì ko khó nhưng thực lòng mà nói đừng bao h nghĩ chân ở Thác trời, em nghĩ chân ở bàu sấu là hợp lý nhất vì được nghĩ ngơi trên 1 cái nhà sàn, có nước, có điện, có lửa...

Dear Bác

Trên đường đi Nam Cát Tiên có Cầu La Ngà, chỗ đó View rất đẹp. Nhờ Bác trong chuyến đi chụp dùm mình vài tấm hình ở đó được không?

Em mượn 1 tấm ở xomnhiepanh để Bác xem cho biết

thumb.php

Thanks Bác.

Từ trung tâm đến Bàu sấu thì ko khó nhưng thực lòng mà nói đừng bao h nghĩ chân ở Thác trời, em nghĩ chân ở bàu sấu là hợp lý nhất vì được nghĩ ngơi trên 1 cái nhà sàn, có nước, có điện, có lửa...

Ok em sẽ cố gắn cân nhắc: Nhưng em e không đủ sức anh à! Phóng từ SG lên rồi làm 1 mạch 15km (chắc khó mà đủ time) Tụi em sẽ đi bộ vừa ngắm cảnh vừa tiết kiệm chi Phí anh à: với lại em về vào chiều thứ 7 tối thứ 7 lại tiếp tục lên xe đi Phú Yên để cứu trợ đợt 2 nữa anh à! Không biết em có được post bài Cứu trợ đợt 1 không nhỉ?

một số hình ảnh: của đợt cứu trợ lần thứ nhất :
http://picasaweb.google.com/thanhvinh127/CuuTro#
http://windowsz.net/showthread.php?p=7819
http://windowsz.net/showthread.php?t=1888

Đường vào Bàu Sấu khá xa, vào trong Bàu Sấu chỉ có 1 nơi bán thức ăn đồ uống duy nhất tại điểm cuối cùng. Bạn nên nghiên cứu kỹ về vắt, đồ dùng chống vắt, thuốc chống vắt, thường đi vào buổi trưa sẽ ít vắt hơn. Ở Nam Cát Tiên có cho thuê phòng, nếu muốn ở phòng trọ bạn nên book trước, còn căn lều vào mùa mưa vất vả lắm. Vì trời mưa nước vào ngập hết lều. Buổi tối thuê xe vào xem hươu, lợn rừng, không khí trong lành, thật thích.
Nam Cát Tiên còn hoang sơ lắm. Mình đọc 1 số tài liệu ở Bàu Sấu có cá sấu, tại đó có biển cấm nguy hiểm nhưng bọn mình vẫn leo lên thuyền chèo ra xa để hái sen về, không gian hữu tình.
Đi Nam Cát Tiên đúng là cơ hội để các bạn trẻ tập thể dục. Đi bộ rất nhiều.:D:D:D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back