What's new

Review các chuyến đi nước ngoài

Review các chuyến phượt nước ngoài của bạn
Hallo, chào các bạn 😃 Trước Covid (tháng 2/2020) mình có đi 3 đảo của Cambodia: Koh Rong, Koh Rong Sanloem, M'Bay. Mình xin chia sẻ với các bạn như sau: Từ Hà Tiên bọn mình mua vé xe 16 chỗ đi Sihanoek. Xe đến đón tại ks, chở đến cửa khẩu Xa Xía, bọn mình (mình, chồng mình, con mình 😂) đưa passport cho nhà xe làm thủ tục xuất cảnh sang Campuchia. Đến chiều tối là tới Sihanoek, ngủ 1 đêm ơ Sihanoek, ks có hồ bơi, sát bến tàu. Sáng hôm sau mua vé tàu đi Koh Rong Sanloem. Tàu cập cảng chính mình xuống ăn trưa, quen được em quản lí nhà hàng resort tại đó (người Việt Nam) nên mình quyết định ơ resort ngay bến tàu luôn cho tiện đi lại. 70$/đêm. Hôm sau bọn mình mua vé đi đảo Koh Rong chơi, Koh Rong Sanloem là hòn đảo đẹp nhất, resort...
Thân chào năm mới 2017 tới toàn thể ACE, Cảm giác của bạn sau khi kết thúc một hành trình thường là gì? Phải chăng mỗi hành trình kết thúc thường để lại một khoảng trống, một cảm giác trống trải trong bạn? Và để lấp đầy khoảng trống trong tâm hồn đó bạn lại lên đường tìm kiếm thêm một cuộc phiêu lưu khác, trải nghiệm khác? Cách đây không lâu, các chuyến đi của HDD82 bắt đầu từ sự thôi thúc đam mê miền đất mới, tâm trạng đầy háo hức và kích thích. "Thôi thúc + Đam mê" là công thức dẫn tới các cuộc hành trình khám phá trước đó. Tuy nhiên theo thời gian mọi chuyện đã có sự đổi khác: Đam mê thì vẫn còn nhưng thôi thúc thì giảm xuống. Tâm trạng cao trào bốc đồng ngày trước đã không còn nhiều nữa, thay vào đó là bình tĩnh tự tại, bình thản...
PHẦN 1: CƠ DUYÊN Chuyến đi Trung Á lần này đến thật tình cờ: một ngày đẹp trời lang thang Facebook, đọc được bài tuyển bạn đồng hành của bà chị trên một group du lịch. Trước đó đã biết đến chị khi thường xuyên hỏi thông tin cho chuyến hành trình Nam Mỹ. Xem lịch trình, cân nhắc thời gian,... vậy là nhắn tin cho chị xin gia nhập. Chị trả lời nhóm giờ đã đông, để chị cân nhắc. Vài hôm sau có dịp ra Hà Nội, uống cafe cùng chị vào 1 buổi chiều mưa lất phất. Hai chị em trò chuyện để hiểu về nhau hơn. Trở vào Nam, nhận được câu trả lời của chị đồng ý cho nhập nhóm. Vậy là 1 hành trình mới lại bắt đầu. Chuyến đi lần này đi qua đủ 5 nước của vùng Trung Á: Uzbekistan, Tajikistan, Kyrgyzstan, Kazakhstan, và Turkmenistan. Một hành trình khá...
Phần 1: Núi tuyết vẫy gọi Tôi rất nhớ núi. Từ khi chưa biết tới một ngọn núi nào, tôi đã nhớ núi đến khắc khoải. Trong tiềm thức của tôi luôn bị ám ảnh bởi những ký ức kỳ lạ về những ngày xưa cũ, trong bộ quần áo bằng vải thô rộng và giản dị, sống bình thản cô độc bên núi, trong nếp nhà nhỏ và một bếp lửa ấm. Để lấp đầy khoảng trống ký ức đó, tôi bắt đầu những chuyến đi để gặp núi. Cảm xúc thân quen như quay lại chốn xưa cuối cùng đã đến, trong những ngày tôi dạo chân bên bờ suối trên đường trekking lên đỉnh Fanxipan, lúc ngửa đầu lên ngắm những tán cây cổ thụ cao ngút xòe bóng trên đầu, lúc đôi chân mệt mỏi sục vào dòng nước lạnh buốt chảy bên những tảng đá cuội im lìm, khi vội nằm nghỉ giấc trưa bên dòng suối cạn, ngửa mặt đón ánh...
Heat from a cup of hot ginger tea I got at a lodge on the way up to Ice Lake (4620 m) helped me recover after 3 hrs ascent. Outside the lodge, the cold wind blew severely into the wall, making the sound like animal roaring. In front of me, through the window stood the spectacular, soaring Annapurna III with its summit covered in white snow. Impressed by the spectacle of nature, I enjoyed my tea, trying to absorb all of energy from it. It’s been more than one year since I made the 15-day trip to Nepal. It is the most beautiful vacation I have ever made, an epic journey for myself. Buddhist prayer flags flying in the winds coming from huge mountains covered by snow in Himalayas are among wonderful things that I will never forget. Today...
Tôi đã mang ba lô và bước đi một mình trên những cung đường Châu Á. Và tôi muốn chia sẻ cùng các bạn. Những bài viết, những điểm đến không có gì mới mẻ, nhưng nó được nhìn qua lăng kính cá nhân, hài hước, rùng rợn, liều mạng, lãng mạn... Những cung đường lần lượt xuất hiện là Bangkok, Campuchia, Hongkong, Hà Khẩu, Malaysia, Phuket, Chiang Mai, Singapore, Indonesia... Rồi tôi lại còn tiếp tục một mình đi, những Myanma, Lào, Ấn Độ, Hàn Quốc, Nhật... Con đường vẫn còn dài, nhưng đôi chân thì chưa thấy mỏi... [Hà Khẩu - Trung Quốc] Những kinh nghiệm đau thương Sau những ngày lang thang một mình một ngựa ở Sapa, vào một buổi sáng như mọi ngày, tôi thức dậy, rời khỏi Biển Mây và đi bộ xuống chợ ăn sáng và ngắm Sapa sáng sớm. Một buổi sáng...
Đây là chuyến hành trình đi Trung Quốc vào năm ngoái của mình. Mình đi tỉnh Vân Nam, mình được đi các thành phố Đại Lý, Lệ Giang, Shangrila và Côn Minh. Đây là 1 hành trình dài 8 ngày của đoàn. Ngày 1 Mình sẽ bay từ Sài Gòn đi Côn Minh - tỉnh Vân Nam, do đến nơi cũng trễ, nên được hướng dẫn về Khách sạn, ăn uống và nghỉ ngơi. Ngày 2 Mình đi Đại Lý (thủ phủ của dân tộc Bạch), từ giữa thế kỷ thứ 8 đến giữa thế kỷ thứ 13 trải qua hơn 500 năm là quốc đô của nước Nam Chiêu và nước Đại Lý. Đây là cội nguồn phát triển nền văn hoá của tỉnh Vân Nam. Mình được tham quan: + Đại Lý Tam Tháp công trình tháp cổ tiêu biểu cho nước Đại Lý ngày xưa, với ba tòa tháp tựa ba thanh kiếm hướng lên bầu trời xanh. + Chùa Thiên Long còn được gọi là...
Mình hay bị cái bệnh lười nó đeo bám. Muốn chia sẻ những điều mình biết, mình trải nghiệm lắm, không phải để khoe, mà để nhiều lúc rãnh rỗi đọc lại cảm thấy mình yêu đời hơn. Biết vậy nhưng cũng quá lười!!!!?? Và cảm ơn các bạn cùng sở thích đã quan tâm đến topic của mình.? Nhóm mình mỗi năm sẽ dành một khoảng thời gian nhất định để đi đây đó xả xì trét, sống thả mình, lộ bản chất. Mình viết topic này năm 2020 - dịch Covid đến và cuốn đi kế hoạch đi Bromo của tụi mình, cùng với tiền vé máy bay không biết đi về đâu. Nên lôi lại chuyến đi năm ngoái, trở lại Lào mà viết vì mình có đi thêm điểm mới là Vang Vieng. Mình đi xe bus từ Đà Nẵng qua Viêng Chăn, giống như 2012 mình đi, nhưng khác là bây giờ xe chủ yếu chở hàng của mấy cô chú buôn...
Philippines - Đa phần khi nhắc đến, mọi người sẽ mơ màng khi nghĩ đến những vùng biển xinh đẹp như Boracay hay Coron, Elnido... Đến mức khi tôi tìm trên phuot.vn cũng không có nhiều thông tin về vùng biển phía Bắc luôn. Thực ra ban đầu tôi hướng đến Coron nhiều hơn,do cậu bạn Baobaoqaz của chúng tôi đã có 1 bài chia sẻ rất dài về vùng đất này, để rồi canh vé cả năm thấy vé vẫn mắc. Đến khi quay sang Elnido thì vé tăng cao lắm rồi. Hồi mới book vé, tôi thấy AA bán vé khứ hồi Manila - PP chỉ cỡ 800 peso nhưng vì di chuyển từ sân bay về trung tâm xa quá mà chúng tôi không thích để rồi đến khi quay ngược lại, vé đã cao vút, 3500 peso. Bàn nhau quyết đi nhưng không hiểu sao không thanh toán được, rồi bỏ luôn. Hôm Baobaoqaz ra nhà tôi chơi...
1. Cuối năm 2009, trong một buổi trả lời phỏng vấn một bạn phóng viên tập sự của một tờ báo sắp được cấp giấy phép tại Café Hàn Thuyên, khi được hỏi về dự định đi của mình, em có trả lời là sẽ đi Philippines (gọi tắt là Phi). Mãi đến cuối năm 2011, em mới thực hiện được dự định của mình. Công nhận việc thực hiện một dự định còn mất thời gian thế - đến tận gần 2 năm, huống chi là đến việc thực hiện giấc mơ. Tại sao em lại chọn dự định là Phi? Có thể vì các nước ở trong khu vực em đã đi được kha khá, cũng như là ở Việt Nam, hình như chỉ có Quảng Ngãi là em chưa đến. 2. Em có viết trên FB là “Vạn vật do Duyên”. Em gái xinh đẹp tên Duyên ở đây có thể được hiển hiện bằng…Hãng hàng không giá rẻ Cebu, cứ chào bán vé có mấy chục Obama...
Xương sọ, hài cốt, xác ướp... ở đây họ cứ để lộ thiên chứ ko đóng trong hộp kính như ở Campodia. Những quan tài treo trên vách đá... ĐỪNG CHẾT VÌ TÒ MÒ, DẠI DỘT. Chiếc bus Coda đưa tôi rời Manila lúc 21h và đến với thị trấn nơi núi cao Sagada tờ mờ sáng hôm sau. Tôi đi một vòng lớn để thám thính đại khái vùng này và tìm cho mình một homestay thật yên tĩnh trên một đồi thông cao với sương khói lúc nào cũng lảng vảng bao trùm, thưởng thức một ly cafe bên ngoài ban công nhìn ra thung lũng với bên kia là bạc ngàn rừng thông, bàn bạc mây trắng bao quanh các ngọn đồi xa xa. Bất cư nơi nào ở Phil cũng cần phải mua phí bảo vệ môi trường khi muốn tham quan, ok - cái này thì hợp lý. Nhưng khi đi vào nơi được gọi là "hanging coffins" thì mới...
29 Tết, khi mọi người đã quây quần với gia đình chuẩn bị chào một năm mới, thì tôi lại một mình quảy ba lô lên, bắt taxi ra sân bay. Ga quốc tế vắng hoe. Tôi tranh thủ gọi về nhà trước khi bắt đầu chuyến đi dài nhất cuộc đời mình: Paris. Paris. Paris. Nghe nao nao một niềm mong ước. Tôi đã mơ ước từ lâu đi giữa kinh thành ánh sáng, giữa bốn bề tuyết rơi và chìm đắm trong sự lãng mạn của thành phố tình yêu. Chuyến bay quá cảnh Quảng Châu, rồi từ đó bay thẳng sang Paris... Sau 20 tiếng ngầy ngật trong máy bay, đợi chờ đổi chuyến thì tôi đã có mặt ở sân bay Charles de Gaulle vào buổi sáng sớm, chưa đến 6h. Thế là tôi đã chính thức có mặt ở Paris, một giấc mơ đã thành sự thật... Paris, ngày……. Sáng hôm nay tôi có hẹn với Polly ở quầy...
Mình từng ấn tượng với tựa đề Penang cảm nhận bằng các giác quan trên một blog du lịch, thấy nơi đáy khá phù hợp để đi một mình khi tâm trạng buồn và khả năng tài chính khá eo hẹp lúc đó. Vì vậy chuyến đi của mình không dành để truy tìm kho báu các bức họa tường làm Penang nổi tiếng, mà chỉ đơn giản là lang thang nhìn đây ngó kia, ngắm nghía và thưởng thức Penang từ những thứ nho nhỏ thôi. Ban đầu mình book vé đi một mình, nhưng vì có sự cố nhầm ngày bay nên mình lại có thêm 1 bạn đồng hành. Vậy lại hóa hay vì lúc đó mình không còn buồn và bạn đồng hành lại có cùng gu du lịch làm chuyến đi của mình thú vị hơn. Đúng như bài viết mô tả, Penang là thiên đường của sự bình yên, bình dị. Cả hai bọn mình, đang quên sấp ngửa với công việc...
em xin chia sẻ kinh nghiệm đi bụi đường bộ qua Thái , bác nào chuẩn bị đi mà mang theo xe hoặc ko đi xe muốn biết thêm khách sạn sang chảnh giá rẻ hay thủ tục giấy tờ chính xác thì cứ comment phía dưới e xin chia sẻ hết ....Chúc các bác có những chuyến đi bụi vui và nhiều trải nghiệm quý giá ^^ HIỂN THỊ THÊM
Xem lại hình của chuyến đi từ tháng 3 năm ngoái khi dọn icloud thấy nhớ ghê. Một chuyến đi mà mình chốt trong phút mốt sau khi nhận thấy không thể phí mấy ngày phép đang cần "quyết toán" đúng hạn, khi mà chưa biết mình phải đi một mình xoay xở ra sao. Dù chuyến đi đã được 1 năm nhưng mình vẫn muốn chia sẻ lại trên đây thay lời cảm ơn các phượt thủ, đặc biệt là các chị em gái đi solo, đã chia sẻ rất tận tâm giúp mình có động lực. Vì đã có rất nhiều chia sẻ siêu chi tiết kèm hình ảnh đẹp đẽ từ các siêu phượt thủ, nên mình chỉ kể lại lịch trình tóm tắt và một phần cảm nhận của mình để các bạn nữ đi solo vì không tìm được bạn đồng hành hay muốn tự do trải nghiệm một mình nhưng chưa đủ dũng cảm tham khảo nhé. 1. Lịch trình: Hà Nội -...
Á ĐÌNH - ĐẠO THÀNH MÙA THU Nhắc đến Trung Quốc người ta hay liên tưởng đến Bắc Kinh, Thượng Hải, Hàng Châu, Tô Châu, Thẩm Quyến, Phượng Hoàng Cổ Trấn… Đam mê cảnh tự nhiên thì sẽ biết thêm về Côn Minh, Lệ Giang, Tây Tạng, Mông Cổ, Cửu Trại Câu, … Và đúng là hình ảnh rừng lá kim vàng rực soi bóng trên mặt hồ xanh ngọc yên ả của Cửu Trại Câu luôn đem lại cho tui một cảm giác thôi thúc được đặt chân đến nơi này. Với châm ngôn khi bạn có một ngân sách hạn hẹp nhưng hàng tá cảnh đẹp bao la ngoài kia thì bản tính keo kiệt của tui lại nổi lên. Đặt budget cho chuyến đi chỉ tầm 15 tr, vé máy bay mua trước 6 tháng nhân dịp Air Asia khuyến mãi, transit KL với giá 4tr/người. Người tính không bằng trời tính, năm đó Cửu trại câu động đất, lòng hồ bị...
Khi tôi lên lịch đi Perhentian, hầu như ai cũng ngăn cản, mọi người luôn bảo mùa này mùa mưa, đi làm gì, đã vậy sao đi ngắn thế, sao không đi kết hợp thêm các điểm khác... Malay tôi đi nhiều rồi, phía bên Kuala này và bên Kota Kinabalu kia nữa nhưng thực sự khi nhìn những bức ảnh bạn tôi chụp ở Perhentian, tôi nghĩ rằng thực sự cần phải đến đó. Ngày 1: HAN - KUL / KUL - KBR - Besut Ngày 2: Besut - Perhentian Ngày 3: Perhentian (đi tour 4 điểm) - Besut - KBR Ngày 4: KUL - HAN Chi phí: Vé máy bay HAN - KBR (4 chặng): 2,5tr Chi phí ở Malay: 400 ringgit (tỷ giá khoảng 5,63) Chi phí khác: 500k Tổng 5.2tr Lịch trình chi tiết: Ngày 1: Sau 2 chặng bay cuối cùng chúng tôi cũng có mặt tại sân bay Kota Bharu lúc 17:30, do seach trước từ khi ở...
THỦ TỤC VISA NHẬT BẢN DU LỊCH 1. Cá nhân : – Hộ chiếu còn giá trị sử dụng trên 6 tháng -- 2 hình 4x6 nền trắng dưới 3 tháng – Chứng minh nhân dân – Hộ khẩu thường trú. – Hôn thú (nếu có), – Khai sinh con (nếu có). 2. Công việc: + Khách hàng là chủ doanh nghiệp : – Giấy phép kinh doanh. – Quyết toán thuế và biên lai nộp thuế 03 tháng gần nhất….. + Khách hàng làm việc hợp đồng : – Hợp đồng lao động. – Xác nhận mức lương. – Giấy nghỉ phép đi du lịch. – Nếu Công ty tài trợ cho đi du lịch thì phải có giấy xác nhận… 3. Tài chính: – Sổ tiết kiệm ( sổ tiết kiệm bản gốc) – xác nhận số dư tài khoản ngân hàng trên 5.000 usd. – Giấy tờ sở hữu nhà đất (nếu có) – Hợp đồng cho thuê nhà (nếu có)…… Thời gian: 10-12 ngày làm việc...
Bãi đá cổ Stonehenge, công trình của người ngoài hành tinh? Mình thực sự bị mê hoặc bởi nó! Chia sẻ với cả nhà!
Không khí giáng sinh đang rất nhộn nhịp ở châu Âu Ghé thăm thành phố Hannover - Đức nhé các bạn!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor
Back