What's new

Review các chuyến đi nước ngoài

Review các chuyến phượt nước ngoài của bạn
Bạn host của tôi đang cực lực lên án chính quyền sở tại vì sự chậm trễ trong công tác ứng cứu và hỗ trợ người bị nạn! Những dòng tâm sự của bạn làm cho tôi cũng ngại vào chia sẻ và cũng không biết làm gì ngoài việc hy vọng mọi việc sẽ tốt đẹp lên hơn. Bạn sống ở Cebu, thành phố này là nơi siêu bão đi qua! Tôi vào trang web của hãng bay, ở đó tôi kiểm tra lại lần nữa về tình trạng của chuyến bay sắp tới. Khi chắc chắn rằng sẽ không có sự thay đổi nào trong chuyến hành trình đầy mạo hiểm này, tôi bắt đầu lôi laptop ra và gõ những dòng chữ này! Trang web vẫn nhấp nháp những top up nhiều sắc màu, Phil đang vẫy gọi, thiên đường của du lịch biển đảo, những ngọn núi lửa, những nhà thờ và thiên đường của jeepney, tricycle, kiến trúc cổ đậm màu...
Vừa trở về từ Ladakh, hồn vẫn còn treo lơ lửng trên những ngọn núi bạc đầu, tranh thủ viết vội vài dòng để lưu lại, nhớ đến và sẽ lại lên đường vào một ngày nào đó… Ladakh Đẹp! Đẹp không góc chết!!! Đẹp từ cảnh sắc, đến con người và nét văn hóa gần giống Tây Tạng thuần túy… Khác hẳn các lãnh thổ khác của Ấn Độ, Ladakh thực sự một điểm đến yên bình và an toàn. Sống giữa thiên nhiên hùng vĩ và đầy khắc nghiệt, những con người Ladakh vẫn luôn chân chất với nụ cười đặc trưng trên môi. Hành trình giáp vòng Leh – Nubra – Pangong và Tsomoriri trong những ngày cuối thu, đầy nắng và gió với sự hỗ trợ của anh tài Sobu thân thiện, nhiệt tình là một trong những hành trình đẹp nhất của nhóm hai người đi khắp thế gian tụi mình. Bên cạnh đó, Ladakh...
Thời gian đầu mới qua tôi cứ nghĩ là mình nói được cả hai ngôn ngữ (Anh và Pháp) của Canada, lại có trình độ tương đối thì sẽ dễ xin việc làm Canada. Nhưng thực tế không phải như vậy việc đạt đầy đủ hết các điều kiện định cư Canada chỉ vấn đề trước mắt thôi. Mùa đông khắc nghiệt ở Toronto – Thủ đô CanadaMột mình đi lập nghiệp nơi đất khách quê người thì chẳng bao giờ là dễ dàng. Tôi có đọc nhiều bài viết của các bạn về cuộc sống ở Canada nói riêng và nước ngoài nói chung. Cũng xin đóng góp một vài suy nghĩ cho thông tin thêm phong phú. Tôi qua Montreal, Canada, được hơn 7 năm, lúc đã 29 tuổi và tốt nghiệp đại học ở Việt Nam, cao học ở Pháp. Một mình đi lập nghiệp nơi đất khách quê người thì chẳng bao giờ là dễ dàng. Thời gian đầu mới...
LADAKH HUYỀN ẢO MA MỊ – HÀNH TRÌNH TỚI NƠI “TRỜI-ĐẤT –TUYẾT VÀ CON NGƯỜI GẶP NHAU” Ladakh mảnh đất hùng vĩ và huyền thoại còn tồn tại lại trong thế giới hiện đại này, một mảnh đất mà có lẽ chính sự khắc nghiệt của nó đã khiến cho vùng núi Hymalaya vẫn còn giữa được nét bí ẩn về truyền thuyết, văn hoá, bản sắc từ ngàn năm. Phật giáo là tôn giáo chính ở nơi đây và có ảnh hưởng không chỉ tới đời sống tâm linh của người bản địa, mà còn hiện hữu ở hầu hết mọi phương diện sống khác. Hội hoạ, âm nhạc, tế lễ, văn tự và kiến trúc nữa… đều có thể thấy dáng dấp Phật giáo mật tông của Tây Tạng. Leh – thành phố của tuyết và ánh sáng – là thủ phủ của Ladakh và cũng là điểm đến đầu tiên trong hành trình khám phá núi tuyết Hymalaya hùng vĩ này của...
Cũng đã 2 tuần sau chuyến đi được xem là dài ngày nhất, khổ cực nhất trong các chuyến đi khám phá của tuổi trẻ. EBC (5364m) là trại nền để những nhà leo núi chuyên nghiệp chinh phục nóc nhà thế giới. Đèo Cho La là con đường duy nhất nối giữa EBC và Gokyo Lake, còn cao hơn cả EBC một trong những trải nghiệm được xem là gian khổ và rủi ro nhất trong hành trình của mình. Gokyo là một trong những hồ nước ngọt cao nhất so với mực nước biển. Sau đây, mình sẽ tóm tắt hướng dẫn tóm tắt để chinh phục cung đường này theo gói tự túc: Chọn lịch trình: Nếu đi cung này thì bạn có 2 lựa chọn. Đi EBC trước rồi băng ngang Cho La Pass qua Gokyo Lake hoặc theo hướng ngược lại: Vì mình đi vào đầu tháng 4 là mùa cao điểm của EBC nên khá tấp nập và đông...
Mình đi Thái cũng nhiều nhưng chưa lần nào tới chiang mai, năm nay mình muốn tham gia lễ thả đèn trời loy krathong 2018 vào tháng 11. Các bạn, anh , chị có ai đã từng tham dự và có kinh nghiệm tham dự lễ này xin chia sẻ giúp mình cách đi và các mua vé tham dự thả đèn với ạ. Xin cảm ơn
Xin chào các bạn, mình đang ở Đức, mình có đi thăm các nước xung quanh và quay lại những video. Chia sẻ với các bạn nhé!
Bokor là nơi linh thiêng của vùng đất vương quốc, là nơi khí hậu mát mẻ quanh năm, là nơi duy nhất khác biệt với những vùng khác của đất Cam. Chỉ cách thị xã Kampot 10km mà thấy rõ sự khác biệt của khí hậu nơi đây. Băng qua những cung đường trải dài uốn lượn, rồi qua những cánh rừng bạt ngàn. Nơi đây hiện lên một vùng hoang vu thật sự... Theo những dấu tích còn lại, thì hàng triệu năm trước, có thể núi Tà Lơn nằm sâu dưới đáy là biển. Rồi vì một tác động nào đó, khiến nó vươn mình ra khỏi biển như ngày nay. Bằng chứng là trên đỉnh núi có vô số khối đá bị nước biển ăn mòn, và cát ở nơi ấy cũng thật là trắng mịn #Bokorhillstation #Bokor #Kampot #Cambodia#Mar2nd2018 Đến thị xã Kampot và thuê chiếc xe máy với gia yêu thương là 7$/1 ngày...
Dịp lễ 30-4 và 1-5 cũng bộc phát tức thì mình cũng alo 1 2 người và ale hấp không ngờ tụi nó cũng sung ko kém, thế là....let's go cùng cái s9plus và canon 70D Mình đi bằng tour của Fidi, mọi thứ cũng khá ổn với 6 đêm 5 ngày chuyến seoul - jeju giá 17tr vào dịp lễ. Chỉ có 1 sự cố duy nhất đó là HDV là bạn mình, càng là bạn thì càng bị xem là kém chu đáo thay vì như khách lạ. Hay cụ thể hơn thì mình bị xem như là trợ lý tour phải phụ các thứ... Thôi bỏ qua chuyện quá khứ không vui, chuyến bay ban đêm khá là khó ngủ và dật dừ, đến 5h sáng là đến sân bay Incheon bước ra khỏi sân bay một cơn gió ta nói cảm nhận được cái lạnh hơn đà lạt. Rồi sau đó di chuyển qua 1 tòa nhà gần sân bay để ăn sáng bằng mì udon cùng kim chi. Kim chi ngon hết...
Đến đảo Rabbit - Có bãi cát trắng trải dài tít tắp, thoai thoải bờ biển sóng lăn tăn bình yên như chính sự phiêu lãng của những kẻ lang thang. Xem clip của đảo cho sinh động nè: https://m.youtube.com/watch?v=6mw9BYIXbhQ&feature=youtu.be Xuất phát từ Hà Tiên tầm chừng 30km vượt biên bằng xe tuk tuk, xe ôm, xe khách, giàu thì đi taxi qua khỏi cửa khẩu Xà Xía đến với đảo Rabbit rất thuận tiện và dễ đi lắm luôn. _ Vì sao có tên gọi thế? "Tên gọi Koh Tonsay xuất phát từ Rumsay. Hay thường được gọi là đảo RABBIT. Trong khi cố gắng tránh quân xâm lược, Hoàng tử Sakor Reach đã vô vọng bởi ông quân của ông đã kiệt sức. Ông lãnh đạo những người còn lại vượt biển để tới một hòn đảo trước mặt thành phố Kep. Do vậy, hòn đảo được gọi là Koh Rumsay...
Trước khi bắt đầu review cho chuyến đi Nhật Bản một cách ngẫu nhiên và tình cơ này thì mình sẽ điểm qua một số thông tin các bạn cần lưu ý trước khi đến để chuẩn bị cho chu đáo hơn. :D 1. Chui sạc phải đầu dẹp (kiểu như adapter của Iphone), ổ điện bên Nhật không xài chuôi ba trấu như Châu Âu hay chuôi tròn như adapter của Samsung đâu nhé. Mọi người nhớ chuẩn bị trước đồ sạc nhé. Như mình xài 2 cái đt, 2 cục sạc dự phòng thêm 1 cái máy chụp hình thiệt là không biết lấy điện ở đâu luôn. KS ở OSAKA thì cho mượn free còn ở Tokyo thì mình không biết như thế nào đâu. :(:( 38091102711_5ba8c3a18f_c by baongoc28393, on Flickr 24238753068_229c3dbd70_c by baongoc28393...
Em là mem mới xin được gửi lời chào Thân ái đến Các Cô Các Bác, Các Anh Chị cùng toàn thể các bạn, các em! Tình cờ em vào diễn đàn đọc bài viết của Mọi Người tình yêu du lịch của em lại sục sôi, nhưng vì vừa đi xong Má nói đi nữa Má chặt chân.Nên em xin phép được ngồi viết lưu kí cho đỡ cuồng chân muốn đi... Em chỉ mới bắt đầu nhen nhóm đi du lịch được 3 năm nay . Hộ chiếu của em chỉ ở hạng tép riu thôi, nhưng có cái đặc biệt là em rất thích đi du lịch tự túc 1 mình, khả năng tiếng anh của em thì kém cả bán hàng rong chợ Đồng Xuân, em mới học xong khóa beginer thôi ạ. Nên mới có đề các chuyến đi bão táp.... Các nơi em đã đi qua 1, Thái Lan mỗi năm 1 lần có lần đi songkan vui lắm, có lần tháng 8, năm nay có lịch tháng 11 2, Philippin...
Xin chào các bạn. Hôm nay mình xin chia sẻ về chuyến đi phượt tại Hongkong của mình với các bạn. Cảm nhận của mình là: 1/ Người Hongkong: khuôn mặt đẹp (chắc do lai Anh), da dẻ mịn màng, nữ thì chân phẳng phiu, nam thì thanh tao lịch lãm. Họ rất tốt bụng, đã có lần mình để quên hẳn 1 túi đồ vừa mới mua tại 1 shop ở ga tàu điện ngầm, sau khi đi qua khoảng 6-7 trạm gì đó sực nhớ, quay lại thì nó vẫn còn yên vị trí cũ, khi ta hỏi đường thì họ trả lời rất nhiệt tình, giúp ta hết mình và vô cùng lịch sự, họ có 1 văn hóa tuyệt vời đó là xếp hành, cái mà mình cũng làm chưa tốt (do đã quen ở VN) ... và còn nhiều nhiều lắm ... mà mình sẽ chia sẻ với các bạn. 2/ Hongkong không lớn nhưng toàn cao ốc, cũng có những ngôi chùa, ngôi đền đẹp ...
Nepal - Vùng đất vàng của những người đam mê leo núi, rất hiếm ai đến Nepal mà ko chỉ để leo núi. Thế nhưng đâu đó vẫn có 1 vài kẻ lãng du biết mình ko đủ sức để chinh phục những ngọn núi thì vẫn chọn Nepal để chinh phục bản thân ở 1 góc độc khác. “Mỗi năm một lần, hãy tới một nơi mà bạn chưa từng tới.” – Đức Đạt Lai Lạt Ma Lí do chúng tôi chọn Nepal ư? ko có 1 lí do nào hết chỉ là trong lúc loay hoay chưa biết đi đâu dịp lễ sắp tới, chúng tôi vài chị em gái đã quá lứa có, có gia đình cũng có lựa chọn Nepal trong 1 tình huống ngẫu nhiên. 2/4 người đã từng có dịp đến Ấn Độ vượt qua tất cả thì chúng tôi ai cũng bị mê hoặc về đất nước Ấn Độ và trong 1 suy nghĩ thoáng qua đã chọn Nepal vì cả 2 nước đều có nhiều điểm chung tương đồng...
Hành Trình Việt Nam – Nhật Bản 10 ngày (Tokyo, Fuji, Osaka, Kyoto và Sapporo)  Các bước chuẩn bị:  Mùa nào đi Nhật là đẹp Nhất: • Mùa thu là đẹp nhất: Theo tôi, mùa đẹp nhất là từ tháng 9 đến tháng 1. Mùa này, khi đến đó, bạn sẽ quan sát một cách tỉ mĩ được những hàng cây lá đỏ và lá vàng đẹp thơ mộng như những bộ phim Hàn mà bạn đã từng xem trên các kênh thông tin đại chúng. • Mùa đông là mùa đẹp thứ nhì: (từ tháng 12 đến tháng 2) bạn sẽ được những ngắm những nàng tuyết trắng tinh, được trượt tuyết, được ngắm được khung cảnh và những mái nhà lá, bằng ngói hoặc những tòa lâu đài được bao phủ bởi những làn tuyết trắng. • Mùa xuân là mùa đẹp thứ ba: (từ tháng 2 đến tháng 4) Mùa ấy, bạn sẽ được ngắm những hoa anh đào nở rộ và các loại...
Trước hết xin cảm thông và chia sẽ nỗi buồn đến các gia đình nạn nhân vụ tai nạn vừa qua của hãng Ethiopia Airlines. Tôi làm clip này để ghi nhớ lại những kỷ niệm cho chuyến đi vừa qua của mình tại quốc gia này. Những hình ảnh về thiên nhiên con người Ethiopia để mọi người có sự hình dung rõ nhất. Mong có thể chia sẽ đến những người có cùng sở thích đi chu du thiên hạ như tôi, nếu bạn thấy hay, hãy chia sẽ đến người khác để truyền cảm hứng cho họ. :) P/s: Lâu rồi không dựng clip phim. Mọi người xem và cho nhận xét có đạt hay không nhé. Mình định sau này sẽ dựng mỗi nước 1 clip về hành trình mà mình đã trãi qua.
Một phần có lẽ vì tâm lý e ngại, một phần vì hành trình khá mạo hiểm... Chuyến đi này tôi đi một mình dù rằng trước đó cũng có nhiều người muốn join cùng (đã lỡ mua vé máy bay rồi mà nên phải cố đâm lao thôi). Kể ra đây cũng là chuyến đi khá thành công ngoại trừ 1 vài tình huống ko đáng có ...:) Nhưng nó lại đưa đến cho mình những trải nghiệm khá thú vị. Tôi đi để hiểu chính mình Phần 1: Đến Cairo Từ Sài Gòn tôi bay qua Băng Cốc nhưng không đến Survanabumi mà đến Don Muong trong khi chuyến bay tiếp theo đến Cairo sẽ khởi hành tại Survanabumi. Một phần lý do vì chuyến bay đến Don Muong khá rẻ so với chuyến bay đến Survanabumi. Một phần nữa là chuyến bay này hạn chế tối đa thời gian chờ ko cần thiết tại Băng Cốc.
Nhật Bản vốn là điểm đến mong ước từ nhiều năm nay, tình cờ ngày đi làm rảnh rỗi vào website vietnamairline xem vé, thấy vé đang sale cho dịp mùa thu, đông. Vội vàng check vé đi Nhật, ba chớp ba nhoáng vì sợ vé sẽ hết trong vòng một nốt nhạc như mọi lần vé rẻ khác, lúc đó trong đầu còn không kịp lên lịch trình đi đâu, như nào, bay ra sao cho hợp lý. Không kịp nghĩ tới việc mua vé chiều đi và chiều về khác nhau cho thuận tiện, thực ra là lúc đó rất nông nổi luôn. Trong đầu chỉ còn một ý nghĩ, đi như mọi năm mình đi, tuần thứ 3 của tháng 10 là đẹp lắm rồi. Vậy là đã mua luôn vé ngày 20/10 về ngày 28/10 chằng bay Saigon - Osaka khứ hồi. Thế là bắt đầu chốt lịch trình, mình ghi ở đây để mọi người tiện theo dõi: Ngày 1: Saigon - Osaka (00:25...
Lần đầu tiên Vương quốc Campuchia mở lại tàu lửa nên cả nhóm 4 người chúng tui ham hố thử nghiệm trong chuyến đi này. Đơn giản lắm, từ bến cảng Sihanouk Ville bắt chiếc tuk tuk ra ga tàu. Nhà ga nói một cách chính xác hơn là đơn sơ luôn á. Bàn bán vé như quầy bán vé số tạm bợ vậy thôi. Mua được 4 vé và tìm kiếm cái gì ăn tối chớ đói quá đói khi từ cảng về mà. (4 người đã về lại Việt nam đi làm rồi) Vào chổ tạp hoá nhờ cô chủ nấu 4 gói mì ăn lót dạ và mua ly cà phê sữa đá uống. Vì đợi cô chủ nấu mì, luộc rau lâu quá nên 4 đứa tui chạy như gió ra ga để lên tàu vì đã đến giờ khởi hành rồi. Chuyến tàu mà chúng tôi đi đó. Kéo thêm hai em 4 bánh phía sau nữa nè. Lên tàu mát rười rượi có máy lạnh, sạch sẽ và ghế nệm êm ái. Duyệt nè nha...
Đến SIEM REAP thì chỉ đi mỗi quần thể Angkor thôi à. Vì đã đi rồi nhưng không hứng thú với mấy toà tháp bằng đá kỳ công giống nhau nên tôi không đi. Nếu không đi thì đi đâu cho hết ngày đợi 3 người bạn trong nhóm đi tham quan rồi về? Thế là đi lòng vòng thôi nha các bác... Go Go ... #Siemreap #Angkorwat #Cambodia #Feb22nd2018 Từ SG khởi hành với hãng xe Sorya thẳng tới Siem Reap. Chỉ có duy nhất hãng này đi thẳng thôi nha. Có nhiều chuyến nhưng mình chọn đi chuyến trưa 13h. Tới trạm xe của Sorya (kế bên Central Market) tầm 19h. Xe dừng lại và vác balo xuống để chờ hai tiếng sau trung chuyển đến Siem Reap. Ngồi nghỉ ngơi lướt face này nọ, vào cửa hàng 24h mua một ít đồ ăn. Đúng 22h xe di chuyển. Đến Siem Reap tầm 5h sáng ngày hôm sau...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,624
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back