What's new

Những vùng đất mới Châu Đại Dương

Kỳ lạ đến kinh ngạc

Hỏi đáp, Thông tin du lịch châu Đại Dương

Thành viên có câu hỏi hoặc muốn trao đổi thông tin về du lịch các nước châu Đại Dương vui lòng mở topic ở subbox này.
Threads
61
Threads
61

Vậy là còn hơn 1 tháng nữa là đến Noel. Thấm thoát mà cũng đã hai năm kể tử ngày được sang Úc chơi và đón giáng sinh, năm mới cùng với Dad, Mom của tôi - những người Úc đúng nghĩa. Chắc bạn sẽ thắc mắc tại sao tôi lại gọi họ là Dad, Mom, đúng không? Không hiểu vì sao mà tôi có duyên với xứ sở Kangooroo này đến kỳ lạ. Từ thời còn học sinh, người bạn nước ngoài đầu tiên mà tôi thân thiết là bác Steven, quê ở vùng Toowooba, Queensland. Ở cái đất huyện quê tôi, việc gặp một người nước ngoài...

Chúc mừng năm mới 2014 , Chúc các bạn 1 năm nhiều sức khỏe , an toàn cho những chuyến đi. Mình minh năm mới tại Stanwell Park HÃY ĐỢI ĐẤY ! 8 ngày 7 đêm là chuyến đi mở màng cho năm 2014 , đi qua các vùng: Ngày 1: Sefton - 90km - Katoomba - 41km- Lithgow - 62km - Bathurst Tham quan các vùng. Jamison Valley, Wentworth Falls, Lake Lyell, Mount Panorama Australian Fossil and Mineral Museum City of Bathurst Ngày 2 : Bathurst - 71km - Trunkey Creek - 86km - Orange - 35km - Molong - 48km...

Một năm sau ngày apply xin visa mình lại nộp hồ sơ 1 lần nữa. Đang ngóng trông kết quả từng ngày, mỗi lần báo mail đến là lại giật mình. Những hồi ức về chuyến đi năm ngoái cứ thế ùa về. Kỳ 1: Liều như chưa bao giờ - 18/3/2014: con bé lang thang xem vé máy bay giá rẻ vì nhận được mail thông báo khuyến mãi. Phát hiện ra chặng HN-KUL-MEL sao mà rẻ thế có gần $400 chưa tính hành lý. Con bé bàn với bf tính đi Melb chơi. Lão đồng ý ngay vì mong gặp nhau chết đi được. - 19/3/2014: Quyết định...
Đây là lần đầu tiên em đi sang lục địa khác, nghe qua bác Homeless kể quá trình làm thủ tục em cũng hơi hãi. Nộp visa lên IOM làm xong mất 3 ngày, ngay trước Noel, mừng quá, sếp em cũng ghen tức vì em làm mất có 3 ngày, trong khi vợ sếp - tức là vợ 1 chú Úc hẳn hoi - mà bị hành củ tỏi mất 2 tuần =)) . Lại có cô vừa đi thăm con về kể nào chúng nó kiểm tra cả đất ở giầy, chó cứ đuổi theo ngửi, thuốc kháng sinh chúng nó lôi ra bắt nộp giấy khám bác sĩ, em cũng hãi hãi, em sợ em lại trở thành...
Số là đợt nghĩ lễ dài 30/4-1/5/2015 vừa rồi, tôi đã phuot ở Úc, đây là lần thứ 2 đến Úc, nên tôi rất tự tin trong chuyến đi này, nhưng tôi bị vài sự cố về vé, xin kể để rút kinh nghiệm cho các bạn đi sau: - Bị phạt do lậu vé ở Melbourne: hiện tại để khuyến khích cho du lịch, Melbourne cho triển khai chương trình Free Tram khu vực trung tâm CBD, ngoài ra Circle Tram như hình sau: (tôi sẽ post hình sau) Tram: tức là xe điện chạy trên mặt đất, Circle Tram là tram miễn phí, thời gian hoạt động...

Nếu các bạn đã xem và yêu thích series phim " Chúa tể những chiếc nhẫn" và " The Hobbit" thì chắc chắn sẽ yêu thích khung cảnh New Zealand. Bởi lẽ, tất cả cảnh quay trong phim đều được đạo diễn Peter Jackson bối cảnh ở New Zealand. New Zealand là một quốc đảo nằm tận cùng của Nam Bán Cầu, được ghép bởi đảo Bắc và đảo Nam. Mỗi nơi đều có nét đẹp riêng nên mình sẽ giới thiệu dần những nơi đáng đi của từng đảo. ĐẢO NAM 1. Hồ Tekapo (Lake...

Các bạn ở bắc bán cầu đang nô nức đón thu , con em thì đi tìm mùa xuân cho mình, em chọn đi về vùng moong thôn kết hợp vùng biển cho chuyến của mình. 24/9 Sydney -Canberra - Gundagui - Junee 6 giờ ra khỏi nhà , rướt bạn , chuyến đi bụi của em bắt đầu ,đến Thủ Đô Canberra chưa đến 9h , mình muốn xem vườn bông tu nhân nhưng nó chưa mở cửa nên chạy luôn đến Dickson shopping mua ít đồ ăn sau đó chạy đến công viên Commonweal coi bông tulip, ngày đầu tuần nhưng thiên hạ đến tham quan rất...

Tôi sinh ra và lớn lên ở New Caledonia, cụ thể là Noumea thuộc Pháp. Lần này có dịp được trở lại Noumea để thăm lại nơi đã cho tôi cuộc sống. Visa thì xin ở Lãnh sự quán Pháp tại HCM. Máy bay thì bay của hãng này: Và đi thôi... Tới nơi rồi: ] ]

Chuyến đi của mình so với mọi người hơi ngắn và cảm thấy hình ảnh của mình cũng chẳng là gì cả nhưng cũng muốn chia sẻ lưu lại những kỉ niệm những ngày ở Kualalumpua và Sydney Chỉ có 1 đêm ngắn ngủi ngủ lại Kualalumpua Lang thang phố ẩm thực Jalan Alor Vì ngủ 1 đêm nên chọn khách sạn gần khu ăn uống mua sắm để tiện lang thang

Cuối cùng thì cái mơ ước được đặt chân tới xử sở chuột túi cũng đã thành hiện thực. Diễn đàn Phượt nhà mình đã có nhiều thông tin liên quan, mình sẽ viết lại hành trình và những chia sẻ/cảm nhận để các phượt tử có thể "rút ruột" chút ít cho những chuyến phượt sắp đến của mình... Hành trình của mình là Sydney - Melbourne - Perth. Bắt đầu là Sydney, mua vé giá rẻ của Jet Star, quá cảnh Darwin, sau đó đến Sydney. Trung tâm Sydney thì không cần nói đến nữa, vì đã nhiều thông tin trên diễn...

Nhân dịp nghĩ long weekend bọn tớ làm một chuyến về phía bắc Perth. Từ Perth theo Great Northern Hwy, Brand Hwy và Indian Ocean Road chạy dọc theo bờ Tây nước Úc đến Geraldton cách Perth khoảng 500km. Trên đường đi dừng lại Cervantes, Jurien Bay và Greenough. Tây Úc được mệnh danh là tiểu bang của hoa dại "wild flower state" vì vào mùa xuân nhiều chủng loại hoa dại mọc thành những thảm hoa rất đẹp. Bây giờ chỉ mới bắt đầu mùa xuân nên hoa chưa mọc nhiều nhưng chuyến đi cũng mở mang tầm mắt...
Đầu tiên, mình viết topic này để chia sẻ lại kinh nghiệm du lịch nước Úc của mình, hành trình từ Sydney - Byron Bay - Gold Coast. Qua đó cũng cảm ơn các bạn đã đi trước và chia sẻ như chị Loan Châu, bạn Kaka và nhiều nhiều bạn nữa. Hành trình của mình là tháng 11-12 /2013. 1 - Trước khi đi: a - Xin visa Uc thì mình làm như hướng dẫn trong các topic, dễ dàng và đơn giản, mọi người cứ theo topic mà làm, còn không thì lên IOM thì người ta sẽ hướng dẫn thôi. b - Kiếm chỗ ở: Như mọi người...
Xin chào các bác. Em là phượt nữ, một solo traveller, tự nhận là người low tech (sau 1 năm mới học được cách tạo album ạ, híc), nên nay mới có dịp chia sẻ lại những kỷ niệm của chuyến đi Melbourne-Sydney vào mùa xuân (cuối tháng 10) năm ngoái. Đây là những chia sẻ rất phụ nữ, có thể nhẹ nhàng và mang màu sắc chị em, hy vọng các bác thấy những thông tin này phần nào bổ ích cho những chuyến đi sau này. Chuyến đi của em kéo dài 10 ngày, lúc đầu dự tính qua cả Canberra nhưng sau em quyết định...
Chào các bác, Em đã đọc hết các topic về Úc châu và tự nhiên thấy nhớ nó quá :(. Em cũng không được đi nhiều ở Úc châu nên cũng không có nhiều tư liệu để kể. Chả lẽ lại kể chay. Thôi có bao nhiêu kể bấy nhiêu vậy vì có nhiều bạn, đến vào thời điểm khác nhau, cảm nhận về đất nước con người Úc châu khác nhau sẽ giúp thêm em:D. Em xin đặt hòn gạch đăng ký viết một Topic nhỏ về Melbourne-Victoria. Các bác nào có tư liệu chuẩn bị giúp em bổ khuyết những chỗ kể chay (ghét cái này quá nhưng ảnh...

Vòng quanh Nam Thái Bình Dương - Vanuatu Đôi điều về Vanuatu: 1. Người dân Vanuatu rất thân thiện, nhiệt tình. Họ nói tiếng Anh rất tốt và ko ngại giao tiếp với khách du lịch. 2. Kava là đồ uống truyền thống của Vanuatu cũng như rất nhiều quốc gia khác ở khu vực Thái Bình Dương (Fiji, Samoa, Kiribati…). Đó là 1 loại nước màu nâu xám như đất bùn (làm từ rễ cây kava). Khi uống vào sẽ làm tê lưỡi và uống nhiều có thể say. 3. Những điểm đến đáng lưu ý ở Vanuatu: - Blue Hole: Ở Vanuatu có rất...
Trước khi đi du lịch mẹ cháu tham khảo rất nhiều bài viết và hình ảnh vô cùng hữu ích của các bạn chia sẻ trên internet nên như 1 lời cảm ơn, sau chuyến đi mẹ cháu cũng chia sẻ kinh nghiệm của mình. Vấn đề đầu tiên là vấn đề “tiền đâu”. Thực ra budget cho chuyến đi thì vô cùng, phụ thuộc vào phương tiện đi lại, số ngày, ăn gì uống gì (ăn Macdo thì 9-10 đồng, còn ăn nhà hàng thì 20-30-50 đồng vô kể) và shopping ở mức độ nào (ở Úc nói chung chả có gì đặc trưng để shopping). Có những bạn chia...

Không biết tự thuở nào và tại làm sao mà người Kinh sống trên xứ Kăng Gà Rù cứ khiêm tốn tự xưng mình là người sống ở "Xứ Miệt Dưới"! Chắc cũng có phần do cái chữ "Down Under" mà ra! Mà chắc tại cũng có phần do nhớ nhà nơi xứ Kinh, nơi mà hai chữ "Miệt Dưới" chỉ về 1 vùng đất phù sa dân tình thuần hậu chất phác! Do vậy, mà khi muốn đi xem lá vàng lá đỏ ở Niu Dí Lần; hai bác già đã bị tổ trác: Cứ theo "Xứ Miệt Dưới" mà hai bác già sống lâu nay, thì cuối tháng 5 lá trên cành còn chưa hết màu...

Mình gia nhập diễn đàn 1 thời gian, dưới sự hướng dẫn của các sư phụ phuot.vn thì cũng đi được 1 vài nơi mà chưa có cơ hội viết bài chia sẻ nào. Nay mình xin post 1 loạt bài đã cũ, viết linh tinh từ trước chia sẻ với mọi người ---- Từ trước khi đến Australia, tớ đã được nghe đến các sự tích về “tỷ phú làm farm” trong giới sinh viên Việt Nam học ở đây. Cũng trên tinh thần làm farm, tớ đã nhất quyết đòi đi… farm sau bao nhiêu can ngăn và đe dọa khổ cực của bạn bè. Nơi tớ đến làm farm là thị...

Rời Việt Nam trong những ngày hè oi bức và đang nóng dần lên với vòng chung kết Êurô bắt đầu khởi tranh, nhà cháu đi về miền Down Under, nơi mùa đông sắp bước vào những ngày lạnh giá nhất.

Vẫn với những bài viết đã cũ, đã đăng đâu đó trên một vài tờ báo, trên blog cá nhân, mình xin tiếp tục chia sẻ một vài kỷ niệm từ những chuyến đi :) ...... Ấn tượng đầu tiên của tớ với Sydney là màn trình diễn pháo hoa tại Habour Bridge trong đêm đón chào New Millennium, được xem trực tiết qua TV ở… Việt Nam. Đêm cuối cùng của năm 1999, bước sang 2000, nhớ mãi cái đêm khi đứa em gái đi biểu diễn cùng đội Măng Non của Cung Thiếu Nhi tại TT Triển lãm Giảng Võ. Cả bố và mẹ đưa nó đi biểu...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
40,392
180,524
Latest member
ChuyenSinSu